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MUHTASARI 

 

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2021/22 unatoa 

maelekezo ya kuzingatiwa na Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma 

wakati wa uandaaji na utekelezaji wa mpango na bajeti. Mwongozo wa mwaka 2021/22 

umeandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu Na. 21 cha Sheria ya Bajeti, Sura 

439.  

 

Katika uandaaji wa Mwongozo huu, uchambuzi wa nyaraka mbalimbali ulifanyika kwa 

lengo la kuainisha sera, vipaumbele na maelekezo ya Serikali yanayotakiwa 

kuzingatiwa wakati wa uandaaji wa mpango na bajeti ya mwaka 2021/22. Nyaraka 

hizo ni pamoja na: Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025; Mpango wa Tatu  wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano, 2021/22 – 2025/26; na Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 

katika kipindi cha mwaka 2020 hadi 2025; Sheria ya Bajeti, Sura 439 pamoja na Kanuni 

zake; Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu; Sheria ya Madeni, Dhamana 

na Misaada, Sura 134; Dira ya Maendeleo ya Afrika Mashariki 2050; Agenda ya Afrika 

2063; Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030; Mwongozo wa Ushirikiano wa 

Maendeleo; na makubaliano mengine ya kikanda na kimataifa ambayo Tanzania 

imeyaridhia. 

 

Mwongozo umegawanyika katika sehemu mbili. Sehemu ya Kwanza ni Sera na Mfumo 

wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2021/22 ambayo ina Sura nne (4). Sura ya Kwanza 

inahusu Mapitio ya Mwenendo na Mwelekeo wa Hali ya Uchumi, ambapo inaelezea 

mapitio ya mwenendo wa hali ya uchumi nchini, kikanda na dunia kwa mwaka 

2019/20, na mwelekeo katika mwaka 2020/21. Sura ya Pili ni Mapitio ya Utekelezaji wa 

Bajeti ya Mwaka 2019/20 ambayo imebainisha mafanikio yaliyopatikana, changamoto 

zilizojitokeza na hatua za kukabiliana na changamoto husika.  Sura ya Tatu ni Mpango 

na Bajeti kwa Mwaka 2021/22,  ambapo imeainisha sera za kibajeti na makadirio ya 

mapato na matumizi kwa mwaka 2021/22 na katika muda wa kati.  Sura ya Nne 

inahusu Usimamizi wa Vihatarishi vya Bajeti kwa mwaka 2021/22 ambapo imebainisha 

vihatarishi vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa bajeti na hatua za kukabiliana na 

vihatarishi husika. Aidha, Sehemu ya Pili ya Mwongozo ni maelekezo yanayotakiwa 

kuzingatiwa na Maafisa Masuuli katika uandaaji, uwasilishaji na utoaji wa taarifa za 

utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2021/22.  

 

 



vi 

 

Mapitio  ya mwenendo wa uchumi kwa mwaka 2019 yameonesha kuwa uchumi wa 

Tanzania uliendelea kuimarika ambapo Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 7.0 kama 

ilivyokuwa mwaka 2018.  Sekta zilizochangia zaidi katika ukuaji wa uchumi kwa 

kipindi cha mwaka 2019 ni pamoja na ujenzi (asilimia 24.9), kilimo (asilimia 20.2), 

viwanda (asilimia 9.6), usafirishaji na uhifadhi mizigo (asilimia 8.3) na biashara 

(asilimia 7.3). Aidha, kwa mwaka  2020, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.5. 

Tanzania ni miongoni mwa nchi chache zinazotarajia kuwa na ukuaji chanya mwaka 

2020 kutokana na hatua za Serikali za kutowafungia watu ndani na kuwaruhusu 

waendelee na shughuli za kiuchumi. Vile vile, uchumi wa Tanzania unatarajiwa 

kuendelea kukua na kufikia wastani wa asilimia 6.3 katika muda wa kati. 
 

Katika mwaka 2019/20, mapato ya ndani yalifikia shilingi bilioni 20,290.2, sawa na 

asilimia 88.0 ya lengo. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 17,622.8 zilikusanywa na 

Mamlaka ya Mapato Tanzania,  sawa na asilimia 92.3 ya lengo. Mapato ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa yalifikia shilingi bilioni 717.2, sawa na asilimia 93.7 ya lengo. Aidha, 

katika kipindi hicho, Serikali ilipokea misaada ya shilingi bilioni 927.8 sawa na asilimia 

76.8 ya lengo. Mikopo nafuu iliyopokelewa kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 

ilifikia shilingi bilioni 2,588.2, sawa na asilimia 164.3 ya lengo. Vile vile, Serikali ilikopa 

mikopo ya nje yenye masharti ya kibiashara ya shilingi bilioni 1,822.1, sawa na asilimia 

78.7 ya makisio. 
 

Kwa upande wa matumizi, Serikali ilitoa jumla ya shilingi bilioni 28,573.1 katika 

mwaka 2019/20, sawa na asilimia 86.3 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kati ya kiasi 

kilichotolewa, shilingi bilioni 20,208.0 ni fedha za matumizi ya kawaida, sawa na 

asilimia 96.9 ya bajeti ya matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 8,365.10 ni fedha za 

maendeleo zilizopitia Mfuko Mkuu wa Serikali, sawa na asilimia 68.3 ya bajeti ya 

maendeleo. 
 

Katika mwaka 2021/22, mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Halmashauri 

yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 26,032.6 kutoka makadirio ya shilingi 

bilioni 24,065.5 mwaka 2020/21. Katika kipindi cha muda wa kati, mapato 

yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 8.6 hadi shilingi bilioni 30,852.1 mwaka 

2023/24. Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti unakadiriwa kuongezeka kutoka 

asilimia 71.7 mwaka 2021/22 hadi asilimia 76.7 mwaka 2023/24. Katika kipindi hicho, 

matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 36,258.8, sawa na 

asilimia 22.1 ya Pato la Taifa, kutoka makadirio ya shilingi bilioni 34,879.8 mwaka 

2020/21. Katika muda wa kati, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka kwa 

wastani wa asilimia 4.9 kwa mwaka hadi shilingi bilioni 40,207.4 mwaka 2023/24. 
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Vipaumbele vilivyopangwa kutekelezwa na Serikali katika mwaka 2021/22 ni pamoja 

na: ukamilishaji wa miradi ya kimkakati ambayo utekelezaji wake haukukamilika 

katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21 

ikiwemo: Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - MW 2,115; Kuboresha 

Shirika la Ndege Tanzania (ATCL); Ujenzi wa Reli ya Kati kwa kiwango cha kimataifa 

(Standard Gauge); Makaa ya Mawe - Mchuchuma na Chuma – Liganga ikijumuisha 

ujenzi wa reli kwa kiwango cha standard gauge kutoka Mtwara hadi Mbambabay na 

matawi yake ya Mchuchuma na Liganga; Bomba la mafuta ghafi kutoka Hoima 

(Uganda) hadi Tanga (Tanzania); Mradi wa Kuchakata Gesi Asilia kuwa Kimiminika 

(LNG) – Lindi; Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358); Mradi wa 

Kufua Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 222); Ujenzi wa Madaraja Makubwa na 

Barabara za Juu (Interchange) wa Daraja la Kigongo - Busisi (Mwanza), Tanzanite (Dar 

es Salaam) na Interchange ya Kamata (Dar es Salaam); Bandari ya Uvuvi (Mbegani) na 

ununuzi wa Meli za Uvuvi; Kiwanda cha Sukari Mkulazi; Utafutaji wa mafuta katika 

vitalu vya Eyasi Wembere na Mnazi Bay Kaskazini; Mradi wa Magadi Soda – 

Engaruka; Kuongeza Rasilimali Watu yenye Ujuzi Adimu na Maalumu (Ujuzi wa Kati 

na Wabobezi) kwa Maendeleo ya Viwanda na Ustawi wa Jamii; na uendelezaji wa 

Kanda Maalum za Kiuchumi. 

 

Maeneo mengine ya vipaumbele ni: kuongeza uzalishaji viwandani kwa kuwezesha 

upatikanaji wa  malighafi na rasilimali zinazopatikana kwa wingi nchini kama vile 

mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi, misitu, bidhaa za plastiki, aluminium, mbegu za 

mafuta (alizeti, chikichi, ufuta), uzalishaji wa sukari, ngozi na nguo; kufanya tafiti za 

kina kwa ajili ya maendeleo ya viwanda; kuongeza uwekezaji katika ujuzi, usafirishaji 

na nishati; kuanzisha vituo vya biashara na huduma (logistic centres) katika maeneo 

muhimu ya uzalishaji na usafirishaji nje; kuendeleza ujuzi ikiwemo kuboresha elimu na 

mafunzo katika ngazi zote; kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 

kutolea huduma za afya; kuimarisha mfumo wa Bima ya Afya; kuimarisha upatikanaji 

wa huduma za kibingwa; kuimarisha utafiti wa tiba asili na tiba mbadala; afya na 

ustawi wa jamii; kinga ya jamii; usalama wa chakula na lishe; kuboresha sekta ya maji; 

mipango miji, nyumba na maendeleo ya makazi; na utawala bora na utawala wa sheria. 

 

Katika kufanikisha vipaumbele hivyo, Mwongozo umeainisha masuala ya kuzingatiwa 

na Maafisa Masuuli wakati wa uandaaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na 

utoaji wa taarifa. Baadhi ya maelekezo hayo ni pamoja na: kufanya mapitio ya 

utekelezaji wa bajeti na kubuni mikakati ya kukabiliana na changamoto zilizopo 

kwenye Mafungu; kuandaa mpango na bajeti kwa kuzingatia muundo wa Matumizi 
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wa Muda wa Kati (Medium Term Expenditure Framework - MTEF) na kuwasilisha 

Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi; kuzingatia viwango vya ukomo 

wa bajeti vitakavyotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango; kujumuisha gharama za 

miradi inayoendelea katika bajeti kabla ya kuanzisha miradi mipya; kufanya ukadiriaji 

sahihi wa matumizi yasiyoepukika hususan stahili za kisheria za kiutumishi, gharama 

za pango, umeme, simu, maji, ulinzi na usafi; kutenga fedha za kulipa madeni 

yaliyohakikiwa; kuandaa ikama na makadirio ya bajeti ya mishahara kwa kuzingatia 

Waraka wa Katibu Mkuu UTUMISHI; kuandaa mpango kazi na mpango wa mahitaji 

ya fedha kwa wakati; kuhakikisha Kamati za Bajeti za Mafungu zinafanya kazi kwa 

kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 18(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni zake; 

na kuandaa taarifa za utekelezaji kwa kuzingatia muundo ulioainishwa katika Sura ya 

Pili ya Mwongozo. 
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SEHEMU YA KWANZA 
 
 

SERA NA MFUMO WA BAJETI YA SERIKALI 
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SURA YA KWANZA 

 

MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 

 

1.1 Utangulizi 

1. Sura hii inawasilisha mapitio ya mwenendo wa hali ya uchumi nchini, kikanda 

na dunia kwa mwaka 2019/20, na mwelekeo katika mwaka 2020/21. Mapitio ya hali ya 

uchumi nchini yanazingatia Bajeti ya Serikali ya mwaka 2019/20 na robo ya kwanza ya 

mwaka 2020/21, ambayo ililenga kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa katika 

Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 - 2020/21, Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2019/20, Ilani ya CCM kwa Ajili ya Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2015, Dira ya Maendeleo ya Afrika Mashariki 2050; Agenda ya Afrika 

2063 na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030, ili kufikia malengo ya Dira ya 

Maendeleo ya Taifa 2025. Vipaumbele hivyo vilihusisha: Kukuza Uchumi na Ujenzi wa 

Msingi wa Uchumi wa Viwanda; Kufungamanisha Maendeleo ya Viwanda na 

Maendeleo ya Watu; Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji; na Kuimarisha 

Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango. 

 

1.2 Mwenendo wa Hali ya Uchumi wa Dunia na Kikanda 

2. Sehemu hii inaelezea mwenendo wa uchumi wa dunia na kikanda kwa mwaka 

2019/20, mwelekeo wake kwa mwaka 2020/21, na athari zake katika uchumi nchini.  

 

1.2.1 Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Mwelekeo Wake 

3. Katika mwaka 2019, uchumi wa dunia ulikuwa imara, japokuwa ulikua kwa kasi 

ndogo ya asilimia 2.8 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 3.5 mwaka 2018. Kasi ndogo 

ya ukuaji ilichangiwa na kuendelea kwa mgogoro wa kibiashara kati ya China na 

Marekani, kuongezeka kwa machafuko ya kijamii katika baadhi ya nchi, pamoja na 

majanga yanayohusiana na hali ya hewa, ikiwemo vimbunga, ukame na mafuriko 

katika baadhi ya maeneo. Hali hii ilichangia kupunguza uwekezaji na biashara duniani. 

Kulingana na taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi Oktoba 2020, 

uchumi wa dunia unatarajiwa kuporomoka hadi kufikia ukuaji hasi wa asilimia 4.4 

mwaka 2020 kutokana na athari za ugonjwa wa Homa Kali ya Mapafu (COVID-19). 

Hata hivyo,  uchumi wa dunia unatarajiwa kuongezeka kufikia asillimia 5.2 mwaka 

2021, kutokana na matarajio ya kupungua kwa athari za COVID-19 ambapo uwekezaji 

na matumizi binafsi vinatarajiwa kuongezeka. 
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1.2.2 Ukuaji wa Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara na Mwelekeo 

Wake 

4. Katika nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, kasi ya ukuaji wa uchumi 

ilipungua na kufikia wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2019 kutoka asilimia 3.3 mwaka 

2018. Kushuka kwa ukuaji wa uchumi kumetokana na kupungua kwa shughuli za 

kibiashara baina ya nchi washirika, mafuriko maeneo ya Mashariki mwa Afrika, ukame 

maeneo ya Kusini mwa Afrika na kushuka kwa mahitaji ya bidhaa na huduma duniani. 

Matarajio ni ukuaji hasi wa asilimia 3.0 mwaka 2020 kutokana na athari za COVID-19 

na kuimarika kwa kasi ya ukuaji wa asilimia 3.1 mwaka 2021.   

 

1.2.3 Ukuaji wa Uchumi wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika 

(SADC) 

5. Uchumi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa 

Afrika (SADC) ulikua kwa wastani wa asilimia 2.0 mwaka 2019 ikilinganishwa na 

ukuaji wa asilimia 2.9 mwaka 2018. Kasi ndogo ya ukuaji ilitokana na kupungua kwa 

bei za bidhaa zinazouzwa na nchi hizo katika soko la Dunia na mabadiliko ya mara 

kwa mara ya hali ya hewa katika nchi za kusini mwa Afrika. Baadhi ya nchi kama 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Madagascar, Malawi, Mauritius, Seychelles 

na Tanzania zilikuwa na ukuaji wa uchumi wa wastani wa asilimia 4.7 mwaka 2019. 

Tanzania ndiyo nchi pekee iliyofikia lengo la Jumuiya la kuwa na kiwango cha ukuaji 

wa uchumi kisichopungua asilimia 7.0. Kutokana na athari za COVID-19, uchumi wa 

nchi za SADC unatarajiwa kuwa na ukuaji hasi wa asilimia 3.1 mwaka 2020.  

 

1.2.4 Ukuaji wa Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki  

6. Mwenendo wa uchumi katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki uliendelea 

kuimarika. Uchumi wa nchi hizi ulikua kwa wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2019 

ikilinganishwa na asilimia 4.6 mwaka 2018. Ukuaji huu ulitokana na uwekezaji katika 

miradi mikubwa ya miundombinu, kuongezeka kwa matumizi hususan katika sekta za 

huduma, kuongezeka kwa uzalishaji wa kilimo na kuimarika kwa soko la pamoja na 

umoja wa forodha wa Jumuiya. Ukuaji wa uchumi kwa mwaka 2019 kwa nchi hizo za 

Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kama ifuatavyo: Sudan Kusini asilimia hasi 0.9, 

Burundi asilimia 1.8, Uganda asilimia 6.7, Kenya asilimia 5.4, Tanzania asilimia 7.0 na 

Rwanda asilimia 9.4.  
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Jedwali Na. 1.1: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Maoteo (Asilimia) 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Oktoba, 2020  

 

1.3 Mwenendo wa Mfumuko wa Bei 

7. Mfumuko wa bei wa dunia uliendelea kubaki katika kiwango cha chini cha 

asilimia 3.6 mwaka 2019, kama ilivyokuwa mwaka 2018. Katika nchi za Kusini mwa 

Jangwa la Sahara, mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 8.4 mwaka 2019, 

ikilinganishwa na asilimia 8.3 mwaka 2018. Ongezeko hilo lilitokana na upungufu wa 

mazao ya chakula katika masoko kutokana na uwepo wa mafuriko katika baadhi ya 

maeneo ya mashariki mwa Afrika hususan Tanzania na Kenya yaliyoharibu 

miundombinu ya usafirishaji. Vile vile, ongezeko hilo lilichangiwa na ukame uliotokea 

katika baadhi ya maeneo kusini mwa Afrika zikiwemo nchi za Zambia na Zimbabwe.  
 

8. Katika mwaka unaoishia Juni 2020, wastani wa mfumuko wa bei katika nchi za 

Jumuiya ya Afrika Mashariki ulifikia asilimia 4.5 kutoka asilimia 2.8 mwaka unaoishia 

Juni 2019. Katika nchi ya Uganda, mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 3.0, 

ikilinganishwa na asilimia 3.1 Juni 2019. Nchini Kenya, mfumuko wa bei ulikuwa 

wastani wa asilimia 5.5, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.2 Juni 2019. Viwango 

hivyo vilikuwa ndani ya lengo la Jumuiya, ambapo nchi wanachama zinatakiwa kuwa 

na mfumuko wa bei usiozidi asilimia 8.0.  
 

1.4 Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania 

9. Mwaka 2018 na 2019, uchumi ulikua kwa asilimia 7.0. Sekta zilizochangia zaidi 

katika ukuaji wa uchumi kwa kipindi cha mwaka 2019 ni pamoja na ujenzi (asilimia 

24.9), kilimo (asilimia 20.2), viwanda (asilimia 9.6), usafirishaji na uhifadhi mizigo 

(asilimia 8.3) na biashara (asilimia 7.3). Shughuli za kiuchumi zilizokua kwa kasi kubwa 

ni pamoja na: madini (asilimia 17.7); ujenzi (asilimia 14.8); sanaa na burudani (asilimia 

11.2); na usafirishaji na uhifadhi wa mizigo (asilimia 8.7). 

 Halisi Maoteo 

2018 2019 2020 2021 

Dunia 3.5 2.8 -4.9 5.2 

Nchi Zilizoendelea 2.2 1.7 -5.8 3.9 

Nchi Zinazoendelea na Kuibuka 4.5 3.7 -3.3 6.0 

China 6.7 6.1 1.9 8.2 

India 6.1 4.2 -10.3 8.8 

Nchi za Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara 3.3 3.2 -3.0 3.1 

SADC 2.9 2.0 -3.1   - 

EAC 4.6 5.2 1.5 3.7 
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10. Pamoja na mlipuko wa COVID-19, mwenendo wa uchumi uliendelea kuwa 

imara, ikilinganishwa na nchi nyingine duniani kutokana na maono na ujasiri wa Mhe. 

Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa 

kuruhusu shughuli za kiuchumi na kijamii kuendelea wakati wa mlipuko huo. Vilevile, 

Tanzania ilipata unafuu kutokana na kushuka kwa bei ya mafuta na kuongezeka kwa 

bei ya dhahabu katika soko la dunia.  

 

11. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2020 (Januari–Machi), uchumi 

ulikua kwa asilimia 5.7. Sekta zilizokua kwa kasi zaidi ni pamoja na uchimbaji madini 

(asilimia 15.3); shughuli za utoaji huduma za afya na ustawi wa jamii (asilimia 10.2); na 

shughuli za kiufundi, kitaalam, na kisayansi (asilimia 8.9).  

 

1.4.1 Tanzania Kuwa Nchi Yenye Hadhi ya Uchumi wa Kati wa Chini 

12. Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa wastani wa asilimia 6.9 (2016-2019) imewezesha 

Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa kipato cha kati cha chini (lower-middle income) 

kutoka kundi la nchi za kipato cha chini (low income). Kwa mujibu wa taarifa ya Benki 

ya Dunia  ya mwezi Julai 2020, wastani wa pato la mtu mmoja mmoja (GNI per capita) 

uliongezeka kutoka shilingi 1,990,462 (sawa na dola za Marekani 980) mwaka 2015 hadi 

shilingi 2,577,967 (sawa na dola za Marekani 1,080) mwaka 2019, hivyo kuvuka kigezo 

cha dola za Marekani 1,036 cha kuingia katika kundi la nchi za kipato cha kati cha chini. 

Aidha, utegemezi wa kibajeti umepungua kutoka asilimia 14.0 ya bajeti halisi mwaka 

2014/15 hadi asilimia 9.3 mwaka 2019/20. 

 

13. Mafanikio haya yameifanya Tanzania kufikia lengo la kuwa nchi ya kipato cha 

kati cha chini mapema zaidi ikilinganishwa na matarajio yaliyoainishwa katika Dira ya 

Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025. Aidha, Tanzania imekuwa miongoni mwa nchi 23 

za Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara, zenye uchumi wa kipato cha kati cha chini. 

Katika nchi 16 za SADC, Tanzania ni miongoni mwa nchi 11 zilizo na uchumi wa kipato 

cha kati cha chini. Tanzania na Kenya ndiyo nchi pekee zenye uchumi wa kipato cha 

kati cha chini katika nchi sita za Jumuiya ya Afrika Mashariki.  

 

14. Mafanikio haya yanatokana na usimamizi na utekelezaji madhubuti wa sera na 

mipango ya maendeleo na kuongezeka kwa kasi ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

na utoaji huduma kwa wananchi kama vile elimu, afya, maji, umeme na miundombinu. 

Maboresho yaliyofanyika katika huduma hizi yamepunguza umasikini na kuboresha 

maisha ya wananchi, mathalani umaskini wa mahitaji muhimu umepungua toka 

asilimia 28.2 mwaka 2011/12 hadi asilimia 26.4 mwaka 2017/18.   
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15. Umaskini usio wa kipato umekuwa na mabadiliko chanya kama ifuatavyo: idadi 

ya watanzania wenye bima ya afya imeongezeka kutoka asilimia 27 mwaka 2016/17 

hadi asilimia 34 mwaka 2018/19; idadi ya vifo wakati wa kujifungua imepungua 

kutoka 432 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2015/16 hadi 321 mwaka 2019/20; vifo 

vya watoto chini ya miaka mitano imepungua hadi 50 kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 

2019/20 kutoka vifo 67 mwaka 2014/15; vifo vya watoto wachanga vimepungua hadi 

36 kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka 2019/20 kutoka vifo 43 mwaka 2015/16; kiwango 

cha ufaulu mitihani ya darasa la saba pamoja na sekondari (Kidato cha nne)  

kimeongezeka kutoka asilimia 67 na asilimia 68 mwaka 2015 hadi asilimia 81.5 na 

asilimia 80.7 mwaka 2019 mtawalia; Idadi ya wanufaika wa mkopo wa elimu ya juu 

imeongezeka kutoka wanufaika 125,126 mwaka 2015 hadi 145,000 mwaka 2020; hali ya 

upatikanaji wa maji mijini na vijijini imeongezeka kufikia asilimia 84 na asilimia 70.1 

mwaka 2019 kutoka asilimia 74 na asilimia 47 mwaka 2015 mtawalia; Idadi ya kaya 

zilizounganishwa na umeme imeongezeka kwa asilimia 18.9 huku ongezeko kubwa 

likiwa maeneo ya vijijini (asilimia 45) ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 12.1 

maeneo ya mijini.  

 

1.4.2 Mwenendo wa Mfumuko wa Bei 

16. Mfumuko wa bei uliendelea kuwa ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 5.0. 

Katika mwaka ulioishia mwezi Juni 2020, mfumuko wa bei ulifikia wastani wa asilimia 

3.5 ikilinganishwa na asilimia 3.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2019. Mfumuko wa 

bei ulishuka na kufikia asilimia 3.2 Desemba 2020 ikilinganishwa na asilimia 3.8 

Desemba 2019. Hali hii ilichangiwa na usimamizi madhubuti wa sera za fedha na bajeti, 

uhakika wa upatikanaji wa nishati ya umeme, kushuka kwa bei ya mafuta katika soko 

la dunia na utulivu wa viwango vya kubadilisha sarafu ya Tanzania dhidi ya fedha za 

nchi nyingine. 

 

17. Mfumuko wa bei za vyakula uliongezeka na kufikia wastani wa asilimia 4.0 

katika mwaka unaoishia Desemba 2020, ikilinganishwa na asilimia 6.9 katika kipindi 

kama hicho mwaka 2019. Hali hii ilitokana na kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa za 

vyakula kwenye baadhi ya masoko nchini na upungufu wa vyakula kwa nchi jirani na 

hivyo kuvutia wafanyabiashara nchini kuuza katika masoko hayo yenye upungufu. 

Aidha, mafuriko yaliharibu miundombinu na kusababisha ongezeko la gharama za 

usafirishaji wa vyakula kutoka kwenye maeneo yenye ziada kwenda maeneo yenye 

upungufu. Vile vile, mafuriko yaliharibu mazao yaliyokuwa shambani na hivyo 

kupunguza uzalishaji wa mazao ya chakula katika baadhi ya maeneo nchini. Hata 



6 

 

hivyo, mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula na nishati ulifikia wastani wa asilimia 

2.3 mwaka ulioishia Desemba 2020 ikilinganishwa na asilimia 3.0 mwaka ulioishia 

Desemba 2019. Mwenendo huu umechangia kuimarisha uwezo wa wananchi kumudu 

gharama za maisha, kuchochea shughuli mbalimbali za uwekezaji na uzalishaji, na 

kuongeza ushindani wa bidhaa zinazouzwa nje ya nchi. 
 

1.4.3 Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na Mikopo 

18. Serikali iliendelea kusimamia Sera ya Fedha inayolenga kudhibiti mfumuko wa 

bei ili uendelee kuwa tulivu na ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 5.0. Aidha, 

sera hiyo ililenga kuongeza ukwasi katika sekta ya benki ili kuwezesha benki na taasisi 

za fedha kuongeza kasi ya utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi kwa ajili ya kukuza 

shughuli mbalimbali za kiuchumi. Kufuatia usimamizi huo, katika mwaka ulioishia 

Juni 2020, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 

10.0 sawa na lengo la mwaka 2019/20. Hata hivyo, kwa kipindi cha Julai hadi Novemba 

2020, ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikuwa wastani wa asilimia 

7.4. Aidha, katika kipindi cha mwaka ulioishia Novemba 2020, ujazi wa fedha kwa 

tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa asilimia 5.2. Ukuaji huu ulichangiwa kwa kiasi 

kikubwa na ongezeko la mikopo katika uchumi. 
 

19. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 5.2 katika mwaka 

ulioishia Novemba 2020. Ukuaji huu ulichangiwa na kuendelea kuimarika kwa 

uzalishaji katika uchumi pamoja na utekelezaji wa mpango wa kuboresha mazingira ya 

biashara nchini. Sehemu kubwa ya mikopo kwa sekta binafsi iliendelea kuelekezwa 

katika shughuli binafsi ambazo zilipata asilimia 33.6 ya mikopo yote ikifuatiwa na 

shughuli za biashara (asilimia 15.7), uzalishaji viwandani (asilimia 9.9) na Usafirishaji 

na Mawasiliano (asilimia 8.7).  
 

1.4.4 Mwenendo wa Viwango vya Riba  

20. Riba za mikopo ziliendelea kupungua kutokana na Sera ya Fedha iliyolenga 

kuongeza ukwasi na usimamizi wa hatua mbalimbali za kupunguza riba na mikopo 

chechefu, ikiwamo matumizi ya kanzidata ya taarifa ya historia za wakopaji. Kwa 

ujumla, riba za mikopo zimepungua kufikia wastani wa asilimia  16.51 katika mwaka 

wa fedha ulioishia Juni 2020, kutoka asilimia 16.87 Juni 2019 na riba za amana kwa 

ujumla zilipungua na kufikia wastani wa asilimia 6.74 kutoka asilimia 7.44 kwa kipindi 

hicho cha marejeo.  

 

21. Kati ya Julai hadi Novemba 2020, wastani wa riba za mikopo inayotolewa na 

benki ilipungua kufikia asilimia 16.53 kutoka asilimia 16.87 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2019. Kwa kipindi kilichoishia Novemba 2020, riba za mikopo zimepungua 
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kufikia wastani wa asilimia 16.61 kutoka asilimia 16.94 Novemba 2019. Aidha, riba za 

mikopo za mwaka mmoja zilipungua kufikia asilimia 15.70 Novemba 2020, kutoka 

asilimia 16.90 Novemba 2019. Vile vile katika kipindi hicho, wastani wa Riba ya Amana 

ilikuwa asilimia 6.50 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 7.22 katika kipindi kama 

hicho 2019. Riba za amana kwa ujumla zilipungua na kufikia asilimia 6.74 Novemba 

2020, kutoka asilimia 6.97 Novemba 2019. Kadhalika, riba za amana za miezi 12 

zilipungua na kufikia asilimia 8.43 Novemba 2020, kutoka asilimia 9.38 Novemba 2019. 

Kufuatia mwenendo huo, tofauti ya viwango vya riba ya kukopa ya amana ya mwaka 

mmoja ilipungua na kufikia asilimia 7.27 kutoka asilimia 7.51 Novemba 2019. 
 

1.4.5 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha  

22. Katika mwaka 2019/20 thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya fedha za kigeni 

iliendelea kuwa tulivu. Kwa mwaka 2019/20, dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa 

wastani wa shilingi 2,289.1 ikilinganishwa na shilingi 2,282.3 mwaka 2018/19. Hii 

inamaanisha kuwa thamani ya shilingi ilipungua kwa kasi ndogo ya wastani wa 

asilimia 0.30 mwaka 2019/20 ikilinganishwa na asilimia 1.73 mwaka 2018/19. Aidha, 

katika kipindi cha Novemba 2020, dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani wa 

shilingi 2,297.7 ikilinganishwa na shilingi 2,288.3 Novemba 2019. Hali hii inatokana na 

usimamizi thabiti wa Sera za Fedha na bajeti. 
 

1.4.6 Mwenendo wa Sekta ya Benki  

23. Sekta ya benki imeendelea kuimarika ikiwa na mtaji na ukwasi wa kutosha 

kukidhi mahitaji ya kila siku ya wenye amana na wakopaji. Novemba 2020, kulikuwa 

na ongezeko la mapato na faida kutokana na uwekezaji katika rasilimali na mtaji 

ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2019. Katika kipindi cha Julai hadi 

Novemba 2020, faida ya benki itokanayo na mali (Returns on Asset - ROA) ilifikia 

wastani wa asilimia 2.18 na faida ya benki itokanayo na mtaji (Returns on Equity - ROE) 

ilifikia wastani wa asilimia 9.01 kutoka asilimia 1.80 na asilimia 7.66, mtawalia, 

Novemba 2019. 
 

24. Thamani ya rasilimali za benki iliimarika kama inavyojidhihirisha katika mikopo 

chechefu ambayo ilipungua kufikia asilimia 10.16 Novemba 2020 kutoka asilimia 10.84 

Novemba 2019. Mwenendo huu ulichochewa na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na 

Benki Kuu ikiwa ni pamoja na: Kutoa maelekezo kwa benki kuendelea kutumia 

kanzidata ya taarifa za wakopaji (credit reference system) katika utoaji wa mikopo; 

kuimarisha mifumo ya udhibiti wa benki; benki kuendelea kuimarisha viwango vya 

uchambuzi wa maombi ya mikopo; kusimamia maadili ya wafanyakazi wa benki; 

kufanya ukaguzi maalum wa wafanyakazi (staff audit) wa benki mara kwa mara; na 

kuzielekeza benki na taasisi za fedha kutekeleza mikakati ya kupunguza mikopo 
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chechefu na kutoa taarifa kila robo mwaka. 

 

1.4.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje  

25. Katika kipindi cha mwaka ulioishia Novemba 2020, urari wa malipo ya kawaida 

ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 818.6 ikilinganishwa na nakisi ya dola za 

Marekani milioni 1,661.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2019. Hii ilitokana na 

kuongezeka kwa thamani ya bidhaa zilizouzwa nje pamoja na kupungua kwa uagizaji  

wa bidhaa kutoka nje.  

 

26. Katika kipindi cha mwaka unaoishia Novemba 2020, mauzo ya bidhaa na 

huduma nje yalikuwa dola za Marekani milioni 8,839.9. Mauzo ya bidhaa asilia yalifikia 

dola za Marekani milioni 826.1 kutoka dola za Marekani milioni 745.1 Novemba 2019. 

Ongezeko hili lilitokana na mauzo ya korosho, pamba na karafuu lililochangiwa na 

ongezeko la uzalishaji wa mazao husika. Thamani ya mauzo ya bidhaa zisizo asilia 

(ambazo huchangia kwa asilimia 80 ya mauzo ya bidhaa nje) iliongezeka kufikia dola 

za Marekani milioni 5,160.7 kutoka dola za Marekani milioni 4,091.0 Novemba 2019, 

kutokana na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa za mbogamboga, bidhaa za viwandani 

na madini. Mauzo ya dhahabu nje yaliongezeka kufikia dola za Marekani milioni 

2,855.6 kutokana na kuimarika kwa uzalishaji na bei katika soko la dunia.  

 

27. Katika kipindi cha mwaka ulioishia Novemba 2020, thamani ya bidhaa na 

huduma zinazoagizwa kutoka nje ilipungua kufikia dola za Marekani milioni 8,966.4 

kutoka dola za Marekani milioni 10,516.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2019. 

Kupungua kwa thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kulitokana na kushuka 

kwa uagizaji wa mitambo, na bidhaa za uzalishaji viwandani kutokana na kuathirika 

kwa usambazaji wa bidhaa hizo duniani kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa  COVID-19.  

 

28. Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kutosha kuweza kukidhi mahitaji 

kwa ajili ya uagizaji wa bidhaa na huduma. Hadi Desemba 2020, kulikuwa na akiba ya 

fedha za kigeni ya dola za Marekani bilioni 4.8, ambayo inatosheleza kuagiza bidhaa na 

huduma nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 5.6. Kiwango hiki ni zaidi ya lengo 

la nchi la kukidhi miezi 4.0 na zaidi ya lengo la miezi 4.5 kwa nchi wanachama wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki.  

  

1.5 Deni la Serikali 

29. Deni la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 56,449.83 Juni 2020, ikilinganishwa na 

shilingi bilioni 53,240.95  Juni 2019, sawa na ongezeko la asilimia 6.0. Kati ya kiasi hicho, 

deni la ndani lilikuwa shilingi bilioni 15,515.74 na deni la nje lilikuwa shilingi bilioni 
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40,934.09. Mwenendo huo wa deni umetokana na kupokelewa kwa mikopo yenye 

masharti nafuu na ya kibiashara kwa ajili ya kugharamia miradi mbalimbali ya 

maendeleo inayochochea uwezo wa kuzalisha mali, kukuza uchumi, kuongeza ajira na 

kulipa mikopo hiyo. Hadi Novemba 2020, Deni la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 

58,407.06. Kati ya kiasi hicho, deni la ndani ni shilingi bilioni 15,882.22 na la nje ni 

shilingi bilioni 42,524.84. Tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Novemba, 2020 

imeonesha kuwa Deni la Serikali ni himilivu katika kipindi cha muda mfupi, wa kati na 

mrefu kwa kuzingatia ukomo unaokubalika kimataifa kwa viashiria vyote muhimu.  

Katika tathmini hiyo, viashiria vinaonesha kuwa thamani halisi ya deni la Serikali kwa 

Pato la Taifa ni asilimia 27.9 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 70.  

 

1.6 Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Tanzania 

 

1.6.1 Ukuaji wa Pato la Taifa 

30. Uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.5 kwa mwaka 2020. Tanzania ni 

miongoni mwa nchi chache zinazotarajia kuwa na ukuaji chanya mwaka 2020 kutokana 

na hatua za Serikali za kutowafungia watu ndani na kuwaruhusu waendelee na 

shughuli za kiuchumi wakati wa mlipuko wa COVID-19. Aidha, uchumi wa Tanzania 

unatarajiwa kuendelea kukua na kufikia wastani wa asilimia 6.3 katika muda wa kati. 

 

1.6.2 Mfumuko wa Bei 

31. Mfumuko wa bei nchini Tanzania unatarajiwa kuwa na kiwango kisichozidi 

asilimia 5.0 katika muda wa kati. Aidha, Tanzania itaendelea kudhibiti mfumuko wa 

bei ili kuendana na vigezo (convergency criteria) vilivyowekwa na nchi wanachama wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 

(SADC).  Matarajio ya kasi ndogo ya mfumuko wa bei yanatokana  na: kupungua kwa 

gharama za uzalishaji kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji, usafirishaji na 

usambazaji wa nishati ya gesi na umeme; matarajio ya kuendelea kupungua kwa bei ya 

mafuta katika soko la dunia; sera madhubuti za fedha na bajeti; na matarajio ya 

upatikanaji wa chakula kwenye masoko ya ndani na nchi jirani kutokana na hali nzuri 

ya hewa nchini na ukanda wa Afrika Mashariki.  

 

1.6.3 Malengo na Shabaha za Uchumi Jumla 

32. Malengo na shabaha za uchumi jumla ni kama ifuatavyo:  

(i) Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 6.0 mwaka 2021 

na kuendelea kukua kwa wastani wa asilimia 6.3 ifikapo mwaka 2023;  

(ii) Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa unabaki 

kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia kati ya 3.0 - 5.0 katika 
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muda wa kati;  

(iii) Mapato ya ndani (ikijumuisha mapato ya Halmashauri) kufikia asilimia 15.9 ya 

Pato la Taifa mwaka 2021/22 na asilimia 16.3 ya Pato la Taifa mwaka 2023/24;  

(iv) Mapato ya kodi kufikia asilimia 13.5 ya Pato la Taifa mwaka 2021/22 kutoka 

matarajio ya asilimia 12.9 mwaka 2020/21; 

(v) Kuhakikisha kuwa nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) haizidi asilimia 3.0 

kuendana na makubaliano ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki; 

(vi) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya uagizaji 

wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne (4.0); 

na 

(vii) Kuhakikisha kuwa viashiria vya ustawi wa jamii vinaimarika. 
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SURA YA PILI 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI YA MWAKA 2019/20 

 
2.1 Utangulizi 

33. Sura hii inaelezea mapitio ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali kwa 

Mwaka 2019/20 kwa kuzingatia mwenendo na mwelekeo wa hali ya uchumi, 

mafanikio na changamoto ili kuboresha maandalizi na utekelezaji wa Mpango na Bajeti 

kwa mwaka 2021/22. Aidha, mapitio ya utekelezaji yamefanyika katika baadhi ya 

miradi ya maendeleo ya kielelezo, kimkakati na maeneo mengine ya kipaumbele. 

Hivyo, mapitio haya yamefanyika kwa kulinganisha malengo na shabaha za kibajeti 

yaliyowekwa kwa kipindi husika.   

 
2.2 Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2019/20 

34. Utekelezaji wa mpango na bajeti ya Serikali kwa mwaka 2019/20, ulizingatia 

vipaumbele vilivyobainishwa katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2016/17 – 2020/21, Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya Mwaka 2015; Dira ya 

Maendeleo ya Afrika Mashariki 2050; Agenda ya Afrika 2063; na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 2030. Katika kufikia malengo ya vipaumbele hivyo, Serikali 

ilitekeleza programu, miradi na sera mbalimbali zikiwemo kuboresha mazingira ya 

kufanya biashara ili kuvutia uwekezaji, ukuaji wa biashara ndogo na za kati, kupanua 

wigo wa kodi na kuhamasisha ulipaji kodi kwa hiari na kuhimiza matumizi ya 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika ukusanyaji wa mapato. Aidha, 

Sera za matumizi zililenga kuelekeza fedha katika maeneo ya vipaumbele yenye 

kuchochea ukuaji wa uchumi, kusimamia nidhamu katika matumizi ya fedha za umma 

pamoja na kufanya ufuatiliaji na tathmini katika matumizi, hususan katika miradi ya 

maendeleo.Vilevile, utekelezaji wa mpango na bajeti ulizingatia Mwongozo wa 

Ushirikiano wa Maendeleo Tanzania pamoja na Sheria ya Mikopo, Dhamana na 

Misaada, Sura 134.  

 
2.2.1 Mapato na Matumizi 

 
2.2.1.1 Mapato ya Ndani   

35. Mapato ya ndani yalifikia shilingi bilioni 20,290.2, sawa na asilimia 88.0 ya lengo. 

Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 17,622.8 zilikusanywa na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania  sawa na asilimia 92.3 ya lengo. Aidha, shilingi bilioni 1,950.2 ni mapato 

yasiyo ya kodi, sawa na  asilimia 85.9 ya lengo na shilingi bilioni 717.2 ni mapato ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, sawa na asilimia 93.7 ya lengo. Serikali itaendelea 
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kuchukua hatua mbalimbali za kuhakikisha kuwa malengo ya mapato ya ndani 

yanafikiwa ikiwemo: Kuendelea kuimarisha mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji 

mapato, kuhimiza matumizi sahihi ya mashine za kielektroniki za kutolea stakabadhi 

(EFD), kusimamia ukusanyaji kwa mfumo wa vitalu (Block management) na 

kutembelea walipa kodi mara kwa mara ili kuwapa elimu ya umuhimu wa kulipa kodi. 

 

36. Katika mwaka 2020/21, Serikali imeanza kufanya tathmini ya mfumo mzima wa 

kibajeti hususan katika kukokotoa, kuandaa maoteo ya mapato na matumizi ili 

kuiwezesha Serikali kuwa na bajeti endelevu ambapo pamoja na mambo mengine 

tathmini hii itaiwezesha Serikali kubuni vyanzo vipya vya mapato. Aidha, uchambuzi 

wa kina wa matumizi ya Serikali utafanyika ili kuongeza ufanisi endelevu katika 

utekelezaji wa bajeti. 

 

2.2.1.2 Misaada  

37. Katika mwaka 2019/20, Serikali ilipokea misaada ya shilingi bilioni 927.8 sawa 

na asilimia 76.8 ya lengo la shilingi bilioni 1,208.5. Kati ya kiasi hicho, Misaada ya 

Kibajeti ni shilingi bilioni 265.3 ikilinganishwa na lengo la shilingi bilioni 146.8, sawa na 

asilimia 180.7 ya lengo; Mifuko ya Pamoja ya Kisekta ni shilingi bilioni 181.1 

ikilinganishwa na lengo la shilingi bilioni 164.7, sawa na asilimia 109.9 ya lengo na 

misaada ya miradi ya maendeleo iliyopokelewa ni shilingi bilioni 481.4 ikilinganishwa 

na lengo la shilingi bilioni 896.9, sawa na asilimia 53.7 ya lengo. Kuvukwa kwa lengo 

kwa baadhi ya maeneo kulitokana na Washirika wa Maendeleo kuongeza viwango vya 

misaada waliyoahidi awali kutokana na mahusiano mazuri kati ya nchi yetu na 

Washirika hao wa Maendeleo. 
 

2.2.1.3 Ugharamiaji wa Nakisi ya Bajeti 
 

(a) Mikopo Nafuu  

38. Kiasi cha shilingi bilioni 2,588.2 kilipokelewa kutoka kwa Washirika wa 

Maendeleo, sawa na asilimia 164.3 ya lengo la shilingi bilioni 1,575.2. Kati ya kiasi 

hicho, mikopo ya kibajeti ni shilingi bilioni 126.1 sawa na asilimia 100.1 ya makadirio ya 

shilingi bilioni 125.9, Mifuko ya Pamoja ya Kisekta ni shilingi bilioni 120.3 sawa na 

asilimia 346.1 ya makadirio ya shilingi bilioni 34.7, na mikopo ya miradi ni shilingi 

bilioni 2,341.9 sawa na asilimia 165.6 ya makadirio ya shilingi bilioni 1,414.4.  
 

(b) Mikopo yenye Masharti ya Kibiashara 

39. Katika mwaka 2019/20, Serikali ilikopa shilingi bilioni 1,822.1 kutoka vyanzo 

vya nje ikilinganishwa na lengo la shilingi bilioni 2,316.4 sawa na asilimia 78.7 ya 

makisio. Kutofikiwa kwa lengo kumetokana na majadiliano ambayo yamechukua muda 
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mrefu pamoja na masharti magumu katika soko la mitaji la kimataifa. Aidha, Serikali 

ilikopa shilingi bilioni 4,960.0 kutoka masoko ya ndani sawa na asilimia 100.0 ya 

makadirio. Kati ya mikopo hiyo, shilingi bilioni 3,976.8 zilikuwa ni kwa ajili ya kulipa 

mikopo iliyoiva na shilingi bilioni 983.2 zilitumika kugharamia miradi ya maendeleo.  
 

2.2.1.4   Matumizi 

40. Katika mwaka 2019/20, Serikali ilikadiria kutumia jumla ya shilingi bilioni 

33,105.4. Kiasi hicho kinajumuisha shilingi bilioni 20,810.3 fedha za matumizi ya 

kawaida na shilingi bilioni 12,295.1 fedha za maendeleo. Hadi Juni 2020, jumla ya 

shilingi bilioni 28,573.1 zilitolewa sawa na asilimia 86.3 ya bajeti iliyoidhinishwa. Aidha, 

shilingi bilioni 1,462.6 ni fedha za Washirika wa Maendeleo zilizopelekwa moja kwa 

moja kwenye utekelezaji wa miradi na shilingi bilioni 552.7 ni mapato yaliyopokelewa 

mwishoni mwa Juni 2020 na hivyo kupunguza nakisi ya Serikali (Government 

Position). Kati ya kiasi kilichotolewa, shilingi bilioni 20,208.0 ni fedha za matumizi ya 

kawaida sawa na asilimia 96.9 ya bajeti ya matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 

8,365.1 ni fedha za maendeleo kwa fedha zilizopitia Mfuko Mkuu wa Serikali, sawa na 

asilimia 68.3 ya bajeti ya maendeleo.   

 
(a) Matumizi ya Kawaida 

41. Matumizi ya kawaida yalijumuisha: Mishahara shilingi bilioni 7,297.2 sawa na 

asilimia 99.0 ya lengo la shilingi bilioni 7,373.3; deni la Serikali kwa fedha ambazo 

zilitumika kugharamia miradi ya maendeleo shilingi bilioni 8,109.1, sawa na asilimia 

100.0 ya lengo la shilingi bilioni 8,109.1; na matumizi mengineyo shilingi bilioni  4,801.7, 

sawa na asilimia 90.1 ya makadirio ya shilingi bilioni 5,328.0. 

 
(b) Matumizi ya Maendeleo 

42. Matumizi ya Maendeleo kwa fedha zilizopitia Mfuko Mkuu wa Serikali 

yalikuwa shilingi bilioni 8,365.1 sawa na asilimia 68.3 ya lengo. Kati ya fedha hizo, 

shilingi bilioni 6,678.7 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 1,686.4 ni fedha za nje. 

Aidha, jumla ya shilingi bilioni 1,462.6 ni fedha za Washirika wa Maendeleo 

zilizopelekwa moja kwa moja kwenye utekelezaji wa miradi na hivyo kufanya 

utekelezaji wa Bajeti ya maendeleo kufikia asilimia 80.2. Kutofikiwa kwa malengo ya 

utoaji wa fedha zote za maendeleo kulitokana na kutofikiwa kwa malengo ya 

upatikanaji wa mapato kama ilivyokadiriwa. 

 

2.2.2 Utekelezaji wa Bajeti Katika Kipindi cha Nusu ya Kwanza ya Mwaka 2020/21 
 
43. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21, mapato yaliyokusanywa 

kutoka vyanzo vyote vya ndani na nje ni shilingi bilioni 13,833.4 sawa na asilimia 87.3 
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ya lengo. Kati ya mapato hayo, mapato ya ndani yalifikia shilingi bilioni 10,449.0, sawa 

na asilimia 88.9 ya lengo. Kati ya mapato ya ndani: shilingi bilioni 9,045.5 zilikusanywa 

na Mamlaka ya Mapato Tanzania, sawa na asilimia 89.5 ya lengo; shilingi bilioni 1,027.0 

ni mapato yasiyo ya kodi, sawa na  asilimia 83.6 ya lengo; na shilingi bilioni 376.5 ni 

mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, sawa na asilimia 89.0 ya lengo. Aidha, mapato 

yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania yalifikia kiwango cha juu ambacho 

hakijawahi kutokea cha shilingi bilioni 2,087.9 Desemba 2020. Misaada na mikopo 

nafuu ilifikia shilingi bilioni 971.2, sawa na asilimia 63.1 ya lengo na mikopo kutoka 

masoko ya ndani shilingi bilioni 2,413.2, sawa na asilimia 94.6 ya lengo.  

 

44. Ridhaa ya matumizi iliyotolewa katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 

2020/21 ilikuwa shilingi bilioni 13,120.9, sawa na asilimia 82.8 ya lengo. Kati ya kiasi 

kilichotolewa, shilingi bilioni 10,521.9 ni fedha za matumizi ya kawaida, sawa na 

asilimia 95.2 ya lengo na shilingi bilioni 2,599.0 ni fedha za maendeleo, sawa na asilimia 

54.2 ya lengo. Fedha za matumizi ya kawaida zilizotolewa zinajumuisha: shilingi bilioni 

3,644.6 kwa ajili ya mishahara, sawa na asilimia 97.7 ya lengo; shilingi bilioni 4,019.3 

kwa ajili ya kugharamia deni la Serikali kwa fedha ambazo zilitumika kugharamia 

miradi ya maendeleo, sawa na asilimia 92.9 ya lengo; na shilingi bilioni 2,858.0 kwa ajili 

matumizi mengineyo, sawa na asilimia 95.4 ya lengo. Aidha, fedha za maendeleo 

zilizotolewa zinajumuisha shilingi bilioni 2,512.8 fedha za ndani na shilingi bilioni 86.2 

fedha za nje. Vile vile, kiasi cha shilingi bilioni 730.7 ni fedha za Washirika wa 

Maendeleo zilizopelekwa moja kwa moja kwenye utekelezaji wa miradi na hivyo 

kufanya utekelezaji wa bajeti ya maendeleo kufikia asilimia 69.4.  

 

2.2.3 Mafanikio ya Utekelezaji wa Bajeti 

45. Utekelezaji wa bajeti ya Serikali kwa mwaka 2019/20 na nusu ya kwanza ya 

mwaka 2020/21 umekuwa na mafanikio makubwa katika nyanja na sekta mbalimbali. 

Mafanikio hayo ni pamoja na:  
 

46. Uchaguzi Mkuu: Serikali kugharamia Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 kwa 

kutumia fedha za ndani ambapo jumla ya shilingi bilioni 268.5  zilitumika. 
 

47. Ukusanyaji wa Mapato: Mapato ya kodi yaliongezeka hadi kufikia wastani wa 

shilingi bilioni 1,468.5 kwa mwezi, mwaka 2019/20 kutoka wastani wa shilingi bilioni 

1,292.6 kwa mwezi, mwaka 2018/19, sawa na ongezeko la asilimia 13.6. Aidha, mapato 

yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania yalifikia kiwango cha juu ambacho 

hakijawahi kutokea cha shilingi bilioni 2,087.9 Desemba 2020. Ongezeko hili linatokana 

na juhudi zinazofanywa na Serikali ikiwemo kudhibiti upotevu wa mapato kwa 
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kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi na matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika 

ukusanyaji wa mapato. 

 

48. Ulipaji wa Mishahara: Hadi Juni, 2020 jumla ya shilingi bilioni 7,297.2 sawa na 

asilimia 99.0 ya lengo la shilingi  bilioni 7,373.3 zililipwa kwa wakati kwa kutumia 

mapato ya ndani kwa ajili ya kugharamia mishahara ya watumishi.  
 

49. Ulipaji wa Deni la Serikali: katika mwaka 2019/20, Serikali ililipa shilingi 

bilioni 8,109.1 sawa na asilimia 100 ya lengo. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 5,777.8 

zilitumika kulipa mitaji na shilingi bilioni 2,331.3 kulipa riba. Aidha, ulipaji wa deni 

kwa wakati kumewezesha Serikali kuendelea kuaminika katika Masoko na Taasisi za 

fedha za ndani na nje ya nchi. 

 

2.2.4 Mafanikio katika Utekelezaji wa Miradi ya Kielelezo na Kimkakati 

 

50. Ujenzi wa Reli ya Kati Kwa Kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge 

Railway): Serikali inaendelea na ujenzi wa reli ya kati ya kiwango cha Kimataifa 

(Standard Gauge Railway- SGR) ambapo ujenzi wa kipande cha Dar es Salaam – 

Morogoro (km 300) umefikia asilimia 90 na kipande cha Morogoro – Makutupora (km 

422) umefikia asilimia 49.2, kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa kipande cha Mwanza 

- Isaka (km 341) wenye thamani ya shilingi trilioni 3.07; na kuendelea kutafuta fedha 

kwa ajili ya ujenzi wa vipande vya Makutupora – Tabora (km 294) na Tabora – Isaka 

(km 133). Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 901.8 zimetumika na shilingi bilioni 

351.0 zimetumika katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21. 

 

51. Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere: Katika mwaka 2019/20, 

Kazi zilizotekelezwa ni pamoja na: kuendelea na ujenzi wa tuta kuu la bwawa; 

kukamilika kwa handaki la kuchepushia maji; kuendelea na ujenzi wa mgodi wa 

kuzalisha umeme, ujenzi wa njia za kupeleka maji kwenye mitambo na ununuzi wa 

vifaa mbalimbali vya mradi. Utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 25.8. Utekelezaji 

wa mradi huu ulitumia shilingi bilioni 693.2 katika mwaka 2019/20 na shilingi bilioni 

128.9 zimetumika katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21.  

 

52. Kuboresha Shirika la Ndege la Tanzania: Serikali imekamilisha malipo ya 

mwisho ya ununuzi wa ndege aina ya Bombadier Dash 8-Q400 na Boeing 787-8 

Dreamliner na malipo ya awali ya ununuzi wa ndege tatu (3), ambapo ndege mbili (2) 

ni aina ya Airbus A220-300 na moja (1) ni Dash 8-Q400 De-Havilland na hivyo 

kuwezesha Serikali kuwa na ndege mpya 11 kutoka ndege moja (1) iliyokuwepo 
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mwaka 2015 na kuifanya ATCL kuwa na jumla ya ndege 12 ambapo ndege tatu (3) 

zinatarajiwa kuwasili mwaka 2021/22. Aidha, Serikali imegharamia mafunzo kwa 

marubani 110, wahandisi 127 na wahudumu wa ndani ya ndege 131. Hatua hizi 

zimechangia kuimarika kwa huduma za usafiri wa anga kutoka vituo vinne (4) mwaka 

2015 hadi vituo 13 vya ndani ya nchi na vituo saba (7) vya nje ya nchi mwaka 2020 na 

kuongezeka kwa idadi ya miruko ya ndege ndani na nje kutoka 225,103 mwaka 2015 

hadi miruko 292,105 mwaka 2019. Katika mwaka 2019/20, shilingi bilioni 315.2 

zimetumika na shilingi bilioni 2.5 zimetumika katika nusu ya kwanza ya mwaka 

2020/21.  

 

53. Viwanja vya Ndege na Rada: Kukamilika kwa jengo la tatu la abiria katika 

Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere – JNIA chenye uwezo wa 

kuhudumia abiria milioni sita (6) kwa mwaka; kuendelea na ujenzi wa viwanja vya 

Geita (asilimia 86), Songea (asilimia 91) na Mtwara (asilimia 49); kukamilika kwa 

maandalizi ya mradi wa ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato 

ambao utagharimu dola za Marekani milioni 330, sawa na shilingi bilioni 759; uzinduzi 

wa ujenzi na upanuzi wa viwanja vya ndege vya Shinyanga, Kigoma, Tabora na 

Sumbawanga vitakavyogharimu Euro milioni 50 sawa na shilingi bilioni 136.85; kuanza 

kwa ujenzi na upanuzi wa kiwanja cha ndege cha Musoma; kukamilika kwa ukarabati 

wa karakana ya matengenezo ya ndege na kununuliwa kwa magari mapya matatu (3) 

ya zimamoto yenye uwezo wa kubeba lita za maji 10,000 katika Uwanja wa Ndege wa 

Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA); kuendelea kukamilisha upanuzi wa barabara ya 

kuruka na kutua ndege katika kiwanja cha ndege cha Dodoma ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 98; kufungwa kwa mifumo ya kuongoza ndege (AGL) katika viwanja 

vya ndege vya Dodoma, Tabora na Mwanza; na kupanuliwa na kukarabatiwa kwa 

viwanja vya ndege vya Bukoba, Mwanza, Arusha, Nachingwea na Iringa. Katika 

mwaka 2019/20 shilingi bilioni 56.1 zimetumika na shilingi bilioni 4.5 zimetumika  

katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21. Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya 

Tano, kiasi cha shilingi bilioni 404.0 kimetumika kutekeleza miradi mbalimbali ya 

viwanja vya ndege. 
 

54. Usambazaji wa Umeme Vijijini: Serikali iliendelea na utekelezaji wa miradi ya 

kusambaza umeme vijijini kwa lengo la kuhakikisha vijiji vyote Tanzania Bara 

vinafikiwa na huduma ya umeme. Hadi Desemba 2020, jumla ya vijiji 10,018 kati ya 

vijiji 12,317 sawa na asilimia 81.3 vilikuwa vimeunganishiwa umeme. Katika mwaka 

2019/20, shilingi bilioni 323.7 zilitolewa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hiyo. Aidha, 

katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 2020/21 shilingi bilioni 171.9 zimetolewa.  
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55. Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia – (LNG): Serikali iliendelea na 

maandalizi ya utekelezaji wa mradi wa kusindika Gesi Asilia nchini. Katika mwaka 

2019/20, kazi zilizofanyika ni pamoja na: kukamilisha ulipaji wa fidia kwa wananchi 

watakaopisha mradi ambapo jumla ya shilingi bilioni 5.2 zimetumika; na kuanza 

majadiliano ya Mikataba Hodhi baina ya Serikali na Kampuni za uendelezaji mradi.  
 

56. Usafiri wa abiria na mizigo katika Maziwa Makuu: Ziwa Victoria: Kukamilika 

kwa ukarabati wa meli mbili (2) za New Butiama Hapa Kazi Tu na New Victoria Hapa 

Kazi Tu; kuendelea na ujenzi wa meli mpya ya MV Mwanza Hapa kazi Tu yenye 

uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo; kukamilika kwa ujenzi wa Chelezo 

cha kujengea na kukarabati meli katika Bandari ya Mwanza; kupatikana kwa 

makandarasi kwa ajili ya ukarabati wa meli za MV Umoja na MV Serengeti na 

kukamilika kwa maandalizi ya mikataba kwa ajili ya ukarabati wa meli hizo; na 

kukamilika kwa ukarabati wa meli za MV Clarias na ML Wimbi. Ziwa Tanganyika: 

kukamilika kwa mikataba kwa ajili ya Ujenzi wa Meli Mpya yenye uwezo wa kubeba 

abiria 600 na tani 400 pamoja na ukarabati wa meli ya MV Liemba; na ukarabati wa 

meli ya MT Sangara ambapo katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 53.5 zimetumika na 

shilingi bilioni 12.8 zimetumika katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21.  
 

57. Shughuli nyingine zilizokamilika ni: Ujenzi wa magati ya Lushamba, Ntama, 

Nyamirembe, Magarine na Gati la majahazi Mwigobero; ununuzi wa vifaa vya 

kuhudumia mizigo na meli; ukarabati wa majengo na Ofisi za Bandari za Ziwa Victoria; 

kuboresha eneo la kushukia abiria Mwanza North; na ukarabati wa ‘Link Span’ ya 

bandari ya Mwanza South. Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 2.7 zimetumika.  
 

58. Ziwa Nyasa: Kukamilika kwa ujenzi wa matishari mawili (2) yenye uwezo wa 

kubeba tani 1,000 kila moja; na ujenzi wa meli moja mpya ya MV Mbeya II yenye 

uwezo wa kubeba abiria 200 na mizigo tani 200 umekamilika na kuanza kufanya kazi. 

Katika mwaka 2019/20, shilingi milioni 233.9 zimetumika na shilingi bilioni 1.5 

zimetumika katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21. 

 

59. Ujenzi wa Barabara na Madaraja Makubwa: Kujengwa kwa mtandao wa 

barabara kwa kiwango cha lami wenye urefu wa kilomita 3,537 (barabara kuu na za 

mikoa kilomita 2,209 na barabara za Halmashauri kilomita 1,328) na hivyo kufanya 

mtandao wa barabara uliojengwa kwa kiwango cha lami hadi mwaka 2019/20 kufikia 

kilomita 13,044 ambapo kilomita 10,939 ni barabara kuu na kilomita 2,105 ni barabara 

za mikoa. Ujenzi huu umeongeza uwiano wa mtandao wa barabara za lami nchini 

kutoka asilimia 6.8 mwaka 2015/16 hadi asilimia 8.9 mwaka 2019/20. 
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60. Miradi mingine iliyotekelezwa ni pamoja na: Kukamilika kwa ujenzi wa 

barabara sehemu ya Tabora – Nyahua (km 85), Manyoni - Itigi – Chaya (km 89.35), 

Kidahwe – Uvinza (km 76.6), Tabora – Ndono (km 42), Ndono – Urambo (km 52) na 

Kaliua – Kazilambwa (km 56); kukamilika kwa barabara ya Mpanda - Ifukutwa - 

Vikonge (km 30); kukamilika kwa barabara ya Kidahwe - Kasulu (km 63); kukamilika 

kwa ukarabati wa sehemu ya Ushirombo – Lusahunga (km 110); kuzinduliwa na 

kuanza kutumika kwa barabaya ya juu (Interchange) ya Ubungo; kukamilika kwa 

ujenzi wa daraja la Mfugale (Dar es Salaam); ujenzi wa barabara ya Nyakanazi – 

Kakonko (km 50) umefikia asilimia 90.8; ujenzi wa barabara ya Makutano – Natta 

umekamilika kwa asilimia 86.0; ujenzi kwa sehemu ya Mbinga - Mbamba Bay (km 66) 

utekelezaji umefikia asilimia 85.5 na sehemu ya Mtwara – Mnivata (km 50) asilimia 90; 

na kukamilika kwa asilimia 92.9 ya upanuzi wa barabara sehemu ya  Kimara – Kiluvya 

(km 19.2); kuendelea na ujenzi wa daraja la Kigongo – Busisi (Mwanza) lenye urefu wa 

kilomita 3.2 na upana wa mita 28.45 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 5.8. 
 

61. Serikali imekamilisha ujenzi wa madaraja makubwa 12 ambayo ni Magufuli 

(Morogoro), Nyerere (Dar es Salaam), Magara (Manyara), Kavuu (Katavi), Ruvu Chini 

(Pwani), Mlalakuwa (Dar es Salaam), Momba (Rukwa), Lukuledi (Lindi), Lukuledi II 

(Lindi), Mara (Mara), Sibiti (Singida) na Mtibwa (Morogoro); kuendelea na ujenzi wa 

madaraja ya Ruhuhu (Ruvuma) asilimia 95, Mitomoni (Ruvuma) asilimia 75; Daraja 

jipya la Tanzanite (Dar es Salaam) asilimia 55.2; Kitengule (Kagera) asilimia 50; na New 

Wami (Pwani) asilimia 41.4.  
 

62. Ongezeko la mtandao wa barabara na ujenzi wa madaraja umerahisisha 

usafirishaji wa bidhaa na mazao ya kilimo, malighafi na bidhaa za viwandani pamoja 

na huduma ya usafiri kwa wananchi katika maeneo yaliyokuwa hayafikiki. Katika 

mwaka 2019/20, shilingi trilioni 1.93 zilitumika na shilingi bilioni 398.6 zimetumika 

katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21.  

 

63. Uendelezaji wa Mji wa Serikali Mtumba - Dodoma: Serikali imeanza 

maandalizi ya awamu ya pili ya ujenzi wa majengo ya ofisi katika Mji wa Serikali 

Mtumba yatakayotosheleza watumishi wote. Katika mwaka 2019/20, Serikali 

imekamilisha usanifu wa majengo husika. Aidha, mradi wa ujenzi wa barabara (km 

51.2) kwa kiwango cha lami katika Mji wa Serikali utakaogharimu jumla ya shilingi 

bilioni 89.13 unaendelea, ambapo malipo ya awali ya shilingi bilioni 13.21 yamefanyika. 

 

64. Miradi ya Vivuko: Hadi Desemba 2020 serikali ilitoa shilingi bilioni 14.5 kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi ya vivuko. Kazi zilizofanyika ni pamoja na: Kukamilisha 
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ujenzi wa vivuko vipya vya Kigongo - Busisi (Mwanza), Bugolora – Ukara (Mwanza) na 

Kayenze – Bezi (Mwanza). Aidha, ujenzi wa kivuko kipya cha Nyamisati – Mafia 

(Pwani) umefikia asilimia 100 na Chato – Nkome (Geita) asilimia 100. Vilevile, ujenzi 

wa boti mpya tano (5) za uokozi kwa ajili ya kisiwa cha Ukerewe (Ilugwa, Nafuba na 

Gana), kivuko cha Magogoni – Kigamboni na Lindi – Kitunda unaendelea. Pia 

ukarabati mkubwa wa MV Kigamboni na kivuko cha MV Sengerema umekamilika.  

 

65. Kilimo: Kuendelea kujenga na kuboresha miundombinu ya umwagiliaji ambayo 

imeongeza eneo la kilimo cha umwagiliaji kutoka hekta 461,376 mwaka 2015 hadi hekta 

694,715 mwaka 2020; kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika 

skimu za Kigugu – Mvomero yenye hekta 200 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98, 

Mvumi – Kilosa yenye hekta 249 (asilimia  100), Msolwa Ujamaa – Morogoro yenye 

hekta 675 (asilimia 98), Njage – Kilombero yenye hekta 325 (asilimia 100), Shamba la 

Mbegu Kilangali – Kilosa yenye hekta 400 (asilimia 80); kuongezeka kwa uzalishaji wa 

mbegu bora kutoka tani 36,614 mwaka 2015 hadi tani 71,000 mwaka 2020; kukamilika 

kwa ujenzi wa maabara ya mbegu katika Makao Makuu ya Wakala wa Mbegu za 

Kilimo – Morogoro; kuzalishwa kwa kilo 14,700 za mbegu za mpunga za daraja la awali 

(pre-basic) aina ya TXD 306, TXD 88, Komboka, Tai, Supa na NERICA 1; kuongezeka 

kwa upatikanaji wa mbolea kutoka tani 302,450 mwaka 2015 hadi tani 727,719 mwaka 

2020; kukamilisha ujenzi wa maghala matano (5) ya kuhifadhi mpunga kupitia mradi 

wa kuongeza uzalishaji wa mpunga – Expanded Rice Production Project; kusambazwa 

kwa tani 40,592.6 za salfa na lita 1,314,465 za viuatilifu maji kwa wakulima wa korosho; 

kuendeshwa kwa minada nane (8) ya kahawa katika mikoa ya Kilimanjaro (2), Songwe 

(4) na Ruvuma (2); na kukaguliwa kwa viwanda 24 na maghala 30 na kutolewa leseni 

za kuendesha biashara ya kahawa. Hatua hizi zimechangia kupatikana kwa mafanikio 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na: kuongezeka kwa utoshelevu wa chakula kufikia 

asilimia 118 mwaka 2019/20; kupungua kwa mfumuko wa bei za chakula kufikia 

wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2020; na kupungua kwa Umaskini wa Chakula kufikia 

asilimia asilimia 8.0 mwaka 2018. Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 45.9 

zimetumika na shilingi bilioni 57.1 zimetumika katika nusu ya kwanza ya mwaka 

2020/21. 

 

66. Mifugo: Kujengwa kwa kiwanda kipya cha Kilimanjaro International Leather 

Industries Co. Ltd chenye uwezo wa kuzalisha jozi na soli za viatu 1,200,000 kwa mwaka 

na kuchakata ngozi futi za mraba 13,000,000 kwa mwaka; kuimarisha kituo cha Taifa 

cha Uhimilishaji cha National Artificial Insemination Center - NAIC kilichopo USA River 

Arusha kwa kununua kifaa (Chiller) kwa ajili ya mtambo wa kuzalisha kimiminika cha 



20 

 

naitrojeni; kujengwa kwa viwanda vipya vya kimkakati vya nyama vya Tanchoice 

(Pwani), Elia Food Oversees Limited (Arusha) na Binjiang Company Limited (Shinyanga); 

kujengwa kwa kiwanda cha maziwa cha Galaxy Food and Beverage Company Limited 

(Arusha); kujengwa kwa kiwanda cha kuzalisha chanjo cha Hester Bioscience Africa 

Limited (Pwani) chenye uwezo wa kuzalisha chanjo aina 37; na kuendelea kuboresha 

huduma za malisho ya mifugo na majosho. 
 

67. Utekelezaji huu umewezesha mafanikio yafuatayo: kuongezeka kwa viwanda 

vya kusindika nyama nchini kutoka 25 mwaka 2015/16 hadi viwanda 32 mwaka 

2019/20 na viwanda vya kusindika maziwa kutoka 82 mwaka 2015/16 hadi 99 mwaka 

2019/20; kuongezeka kwa usambazaji wa mitamba katika mashamba ya Serikali kutoka 

mitamba 11,449 mwaka 2015/16 hadi mitamba 18,255 mwaka 2019/20; kuongeza idadi 

ya majosho ya kuogeshea mifugo kutoka majosho 2,428 mwaka 2015/16 hadi majosho 

2,513 mwaka 2019/20; kuongezeka maeneo ya malisho ya mifugo kutoka hekta milioni 

1.4 mwaka 2015/16 hadi hekta milioni 2.85 mwaka 2019/20; kuendelea kukamilisha 

ujenzi wa machinjio ya kisasa Vingunguti; na kuongezeka kwa ukusanyaji wa 

maduhuli yatokanayo na zao la ngozi kutoka shilingi bilioni 1.73 mwaka 2015/16 hadi 

shilingi bilioni 9.1 mwaka 2019/20. Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 2.76 

zimetumika na shilingi bilioni 1.77 zimetumika katika nusu ya kwanza ya 2020/21. 

 

68. Uvuvi: Kuongezeka kwa uzalishaji/uvunaji wa samaki katika maji ya asili 

kutoka tani 362,645 zenye thamani ya shilingi trilioni 1.48 mwaka 2015/16 hadi tani 

497,567 za samaki zenye thamani ya shilingi trilioni 2.34 mwaka 2019/20; kuongezeka 

kwa usindikaji wa minofu ya samaki aina ya Sangara kutoka tani 23,000.58 mwaka 

2015/16 hadi tani 27,596.27 mwaka 2019/20; kuongezeka kwa huduma za usafirishaji 

wa mazao ya uvuvi  kwenda masoko ya Ulaya ambapo katika mwaka 2019/20, jumla 

ya kilo 777,750.0 za mabondo zilisafirishwa; kuongezeka kwa mauzo ya samaki na 

mazao ya uvuvi nje ya nchi kutoka mauzo yenye thamani ya shilingi bilioni 379.25 

mwaka 2015/16 hadi shilingi bilioni 506.24 mwaka 2019/20; na kuendelea na 

maandalizi ya ujenzi wa Bandari ya Uvuvi (Mbegani). Katika mwaka 2019/20 shilingi 

milioni 426.3 zimetumika na shilingi milioni 606.7 zimetumika katika nusu ya kwanza 

ya 2020/21. 
 

69. Uchumi wa Bahari: Katika mwaka 2019/20, Serikali ilitoa shilingi milioni 149.7 

kwa ajili ya kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania. Aidha, Serikali iliingia mkataba wa 

msaada wa vifaa vya uvuvi vyenye thamani ya shilingi bilioni 4.2. Vifaa hivyo ni 

pamoja na: meli ya uvuvi katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu; mtambo 

wa kuzalisha barafu; gari maalum la kubeba samaki; na kukarabati ghala la kuhifadhia 

samaki. 
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70. Madini: Kupitia na kutunga Sheria, Sera na mikataba ya madini; kuanzishwa 

kwa Kampuni mpya ya Twiga Minerals Corporation inayomilikiwa kwa ubia kati ya 

Tanzania (hisa asilimia 16) na Kampuni ya Barrick (hisa asilimia 84) ambapo imetoa 

gawio la shilingi bilioni 100; kusainiwa kwa mkataba wa ubia wa kampuni ya LZ 

NICKEL na Serikali ya Tanzania kwa ajili ya kuendeleza na kuchimba madini ya Nickel 

ambapo chini ya mkataba huo imeundwa kampuni ya ubia inayoitwa Tembo Nickel 

Corporation Limited (kwa umuliki wa hisa 84% kwa Kampuni ya LZ Nickel na Serikali 

ya Tanzania Hisa 16%); kujengwa kwa masoko 39 ya madini na vituo 41 vya kuuzia 

madini; kukamilika kwa ujenzi wa vituo vinne (4) vya umahiri katika maeneo ya 

Bariadi, Musoma, Bukoba na Handeni na kuendelea na ujenzi wa vituo vya Songea, 

Mpanda na Chunya; kuimarishwa kwa ulinzi wa rasilimali za madini kwa kujenga 

ukuta wenye mzingo wa kilomita 24 wa Mirerani Manyara pamoja na kujenga one stop 

centre, kufunga vifaa vya ulinzi ikiwa ni pamoja na taa na CCTV Camera kuzunguka 

ukuta na barabara ya kuzunguka ukuta wa ndani; kuimarisha taasisi zilizo chini ya 

Wizara kwa kuzipatia vitendea kazi; na kukamilisha ujenzi wa Vituo Vitatu (3) vya 

Mfano vya uchenjuaji wa madini ya dhahabu kwa ajili ya wachimbaji wadogo katika 

maeneo ya Lwamgasa (Geita), Katente (Bukombe) na Itumbi (Chunya). Jitihada hizi 

zimechangia Sekta ya Madini kukua kwa wastani wa asilimia 8.0 kati ya mwaka 2016 

na 2019; mchango wa Sekta ya Madini katika Pato la Taifa kufikia asilimia 5.2 mwaka 

2019/20 kutoka asilimia 4.6 mwaka 2015/16 na kuimarika kwa huduma kwa jamii 

zinazozunguka migodi. Aidha, mapato ya fedha za kigeni kutokana na mauzo ya 

madini yaliongezeka kutoka dola za Marekani milioni 1,912 (sawa na shilingi bilioni 

4,464.71) mwaka 2015/16 hadi dola za Marekani milioni 2,898.8 (sawa na shilingi bilioni 

6,769.0) mwaka 2019/20; na maduhuli kutoka shilingi bilioni 196 mwaka 2015/16 hadi 

shilingi bilioni 528.3 mwaka 2019/20. Kadhalika, katika nusu ya kwanza ya mwaka 

2020/21 jumla ya shilingi bilioni 317.5 zimekusanywa, sawa na asilimia 120.6 ya lengo 

la kipindi hicho la shilingi bilioni 263.4. Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 3.08 

zimetumika, na shilingi bilioni 3.3 zimetumika katika nusu ya kwanza ya 2020/21 kwa 

ajili ya kutekeleza Miradi ya Maendeleo. 

 

71. Miradi ya Maji: Kukamilika kwa miradi 1,423 ya maji iliyotekelezwa mijini na 

vijijini. Baadhi ya miradi iliyotekelezwa na hatua zilizofikiwa ni: kukamilika kwa 

miradi ya maji katika miji ya Geita, Njombe na Songwe na kuendelea kwa ujenzi wa 

mradi wa maji katika mji wa Kigoma (asilimia 90); utekelezaji wa Mradi mkubwa wa 

Maji wa Ziwa Victoria kwenda katika miji ya Isaka, Tinde, Kagongwa, Tabora, Igunga, 

Uyui na Nzega umefikia asilimia 98; kukamilika kwa asilimia 76 ya ujenzi wa mradi wa 

maji katika Jiji la Mwanza; kukamilika kwa asilimia 62 ya ujenzi wa mradi wa maji 
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katika Jiji la Arusha; na kuendelea na ujenzi wa mradi wa maji  wa Same – Mwanga – 

Korogwe ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 65. Aidha, katika eneo 

linalohudumiwa na DAWASA (mikoa ya Dar es Salaam na Pwani) utekelezaji wa 

miradi umekamilika kwa zaidi ya asilimia 90 na umehusisha maeneo ya Kibamba hadi 

Kisarawe, Mlandizi hadi Chalinze, Kisarawe-Pugu-Ukonga, Mbezi Luis, Kiluvya, 

Tegeta, Wazo, Madale, Mivumoni, Mabwepande na Bagamoyo (maeneo ya Vikawe, 

Zinga, Mapinga na Kerege). 

 

72. Kwa ujumla miradi yote iliyotekelezwa imewezesha wananchi zaidi ya milioni 

25 kupata huduma ya maji ambapo wastani wa idadi ya watu wanaopata huduma ya 

maji safi na salama  imeongezeka kutoka asilimia 74 mwaka 2015 hadi asilimia 84 

mwaka 2020 kwa mijini na kutoka asilimia 47 mwaka 2015 hadi asilimia 70.1 mwaka 

2020 kwa vijijini. Aidha, kwa Jiji la Dar es Salaam, upatikanaji wa maji safi 

umeongezeka kutoka asilimia 72 mwaka 2015 hadi asilimia 90 Desemba, 2020. Katika 

mwaka 2019/20 shilingi bilioni 511.5 zimetumika na shilingi bilioni 226.7 zimetumika 

katika nusu ya kwanza ya 2020/21. 

 

73. Elimu:  Kujengwa kwa miundombinu muhimu katika shule 3,904 (Msingi 3,021 

na Sekondari 883), mabweni 547, nyumba za walimu 101, majengo ya utawala 25 na 

maktaba 43; kukamilika kwa ujenzi wa maboma 2,815 katika shule za msingi 2,133; 

kuendelea kugharamia posho ya madaraka kwa walimu wakuu, fidia ya ada kwa 

wanafunzi na ruzuku ya uendeshaji wa shule;  kukarabatiwa shule kongwe 84 kati ya 

89; kuboreshwa kwa miundombinu ya vyuo 54 vya Maendeleo ya Wananchi (Folk 

Development Colleges - FDC); kuanzishwa kwa vituo vya umahiri vya mafunzo katika 

taasisi za elimu ya ufundi; na kuimarishwa kwa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji katika 

taaluma za Anga na Chuo cha Ufundi Arusha katika taaluma ya Nishati; na kukamilika 

na kuzinduliwa kwa Maktaba ya Kimataifa yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 

2,600 kwa wakati mmoja pamoja na hosteli za wanafunzi katika Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam. 

 

74. Hatua hizi zimechangia: kuongezeka kwa kiwango cha uandikishaji wa 

wanafunzi wa elimumsingi kutoka asilimia 91.9 mwaka 2015 hadi asilimia 110.3 ya 

lengo mwaka 2019; kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wanaojiunga na mafunzo ya 

ufundi stadi kutoka 196,091 mwaka 2015/16 hadi 320,143 mwaka 2019/20 na elimu ya 

ufundi kutoka 117,067 mwaka 2015/16 hadi 151,379 mwaka 2019/20; kuongezeka kwa 

idadi ya wanafunzi wanaojiunga na vyuo vikuu nchini kutoka 65,064 mwaka 2015 hadi 

kufikia  87,813 mwaka 2019/20; na kuongezeka kwa wanufaika wa mikopo ya elimu ya 
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juu kutoka wanafunzi 125,126 mwaka 2015 hadi kufikia 132,392 mwaka 2020. Aidha, 

kiwango cha ufaulu mitihani ya Darasa la Saba kimeongezeka kutoka asilimia 67 

mwaka 2015 hadi asilimia 81.5 mwaka 2019 na Sekondari (Kidato cha nne) kutoka 

asilimia 68 mwaka 2015 hadi asilimia 80.7 mwaka 2019. Vilevile, wanafunzi 

waliohitimu elimu ya juu walifikia 60,940 mwaka 2019/20, elimu ya mafunzo stadi 

90,849 mwaka 2018/19 na elimu ya ufundi 86,547 mwaka 2019/20. Katika mwaka 

2019/20, shilingi bilioni 734.9 zimetumika na shilingi bilioni 159.0 zimetumika katika 

nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21.  
 
 

75. Uendelezaji wa Sayansi, Teknolojia na Ubunifu: Hadi Juni 2020, Serikali 

imetekeleza yafuatayo: kutambua na kuhakiki teknolojia 231 zilizoanzishwa na 

wabunifu wa ndani kwa lengo la  kuwa  na  kanzidata  ya  kitaifa  itakayorahisisha  

upatikanaji  wa  taarifa kuhusu teknolojia; kuwaendeleza wabunifu 60 waliopatikana 

katika Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu ambapo bunifu 12 zipo 

katika hatua ya kutengeneza bidhaa za mfano; kukamilisha hatua ya kwanza ya ujenzi 

wa maktaba ya kisasa katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya yenye 

uwezo wa kuwahudumia wanafunzi 2,500; na kutekeleza miradi 332 ya utafiti katika 

Taasisi za Elimu ya Juu na Utafiti. Aidha, kuwaendeleza wabunifu 131 ili ubunifu wao 

uweze kuingia sokoni, kutambua wabunifu wapya wachanga 1,066 na kutoa vibali vya 

utafiti 449. 
 

76. Afya: kuendelea kutoa huduma za kupandikiza uloto (bone marrow transplant) na 

kukamilika kwa ujenzi wa jengo la wodi namba 18 ya Sewa Haji pamoja na ujenzi wa 

wodi za kulaza wagonjwa binafsi katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili; kukamilika 

kwa ujenzi wa jengo la huduma za dharura na ukarabati wa jengo la X-ray katika 

Hospitali ya Rufaa Dodoma; kukamilika kwa asilimia 98.2 ya ujenzi wa Hospitali ya 

Uhuru – Dodoma na kuanza kutoa huduma kwa wagonjwa wa nje;  kununuliwa kwa 

mashine za digital X-ray na ultrasound, vifaa vya maabara na mashine za uchunguzi wa 

kifua kikuu kwa kuotesha vimelea BACTEC 960 (Mycobacteria Growth Indicator Tube - 

MGIT) na Blood culture machine katika Hospitali ya Rufaa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu 

– Kibong’oto; ununuzi wa mashine ya Positron Emmission Tomography (PET Scan) kwa 

ajili ya Hospitali ya Ocean Road; kujenga na kuboresha miundombinu ya hospitali za 

rufaa za Mara, Geita, Songwe, Katavi, Sekou Toure (Mwanza), hospitali za rufaa za 

kanda ya kusini Mtwara, kanda ya nyanda za juu kusini Mbeya, Hospitali ya Kanda ya 

Kaskazini (KCMC) na Hospitali ya Kanda ya Ziwa ya Burigi (Geita).  
 

77. Serikali inaendelea na utekelezaji wa miradi ya sekta ya afya ambayo imefikia 

hatua mbalimbali ikiwemo: kufikia asilimia 98 ya ujenzi wa jengo la mama na mtoto 



24 

 

katika Hospitali ya Rufaa Mwananyamala; kukamilika na kuanza kutumika kwa jengo 

la wagonjwa wa nje na kufikia asilimia 73 ya ujenzi wa jengo la maabara katika 

Hospitali ya Rufaa Njombe; na ujenzi wa jengo la huduma za upasuaji, radiolojia na 

maabara na kufikia asilimia 50 ya ujenzi wa jengo la mama na mtoto katika Hospitali ya 

Rufaa Simiyu. Aidha, mafanikio mengine ni pamoja na: ununuzi wa dawa, chanjo, 

vifaa, vifaa tiba na vitendanishi; na kuongezeka kwa idadi ya zahanati kutoka 4,922 

mwaka 2015 hadi 6,120 mwaka 2020, vituo vya afya kutoka 535 mwaka 2015 hadi vituo 

710 mwaka 2020 na Hospitali za Halmashauri za Wilaya kutoka 77 mwaka 2015 hadi 

179 mwaka 2020. 
 

78. Hatua hizi zimechangia: Kuongezeka kwa wastani wa umri wa kuishi kutoka 

miaka 62 mwaka 2015/16 hadi miaka 66 mwaka 2019/20; kupungua kwa idadi ya vifo 

vya watoto chini ya miaka mitano kutoka wastani wa vifo 67 kwa vizazi hai 1000 

mwaka 2015/16 hadi vifo 50 mwaka 2019/20; kupungua kwa vifo vya akina mama 

wajawazito wakati wa kujifungua kutoka vifo 432 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 

2015/16 hadi vifo 321 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2019/20; na kuongezeka kwa 

watoto wanaozaliwa kwa kuhudumiwa na wahudumu wa afya wenye ujuzi kutoka 

asilimia 51 mwaka 2015/16 hadi asilimia 80 mwaka 2019/20. Katika mwaka 2019/20 

shilingi bilioni 321.24 zimetumika na shilingi bilioni 64.6 zimetumika katika nusu ya 

kwanza ya mwaka 2020/21. 

 

79. Viwanda: Kujengwa kwa jumla ya viwanda vipya 8,477 kati ya mwaka 2015 – 

2019 ambapo viwanda vikubwa ni 201, vya kati 460, vidogo 3,406 na vidogo sana 4,410. 

Ujenzi wa viwanda hivyo, umeongeza idadi ya viwanda nchini kutoka 52,633 mwaka 

2015 hadi viwanda 61,110 mwaka 2019. Viwanda hivyo vimechangia ongezeko la 

uzalishaji wa bidhaa kwa soko la ndani na la nje ikijumuisha bidhaa mbalimbali 

zikiwemo za ngozi, bidhaa za ujenzi (nondo, mabati, saruji, misumari na rangi), 

plastiki, zana za kilimo, vinywaji na marumaru. Baadhi ya viwanda vilivyojengwa ni: 

Kilimanjaro International Leather Industries Co Ltd (awamu ya kwanza ya kiwanda kipya 

cha bidhaa za ngozi) katika mkoa wa Kilimanjaro; kiwanda cha Pipe Industries Co. 

Limited kinachozalisha mabomba kilichopo Vingunguti, Dar es Salaam; majengo ya 

viwanda (Industrial Sheds) kwa ajili ya wajasiriamali katika mikoa ya Kagera, Kigoma, 

Geita, Mtwara na Ruvuma; kiwanda cha chai cha Kabambe (Njombe); kiwanda cha 

Yalin Cashewnut Company Ltd kinachobangua korosho (Mikindani – Mtwara); viwanda 

vya Goodwill Tanzania Ceramic Co. Ltd na Keda (T) Ceramics Company Ltd vilivyopo mkoa 

wa Pwani vinavyozalisha marumaru; kiwanda cha Plasco Pipelines Co. Ltd (Dar es 

Salaam) kinachozalisha bidhaa za plastiki; kiwanda cha Africa Dragon Enterprises Limited 

(Pwani) kinachozalisha mabati; na jengo la kiwanda kipya cha kuunganisha matrekta 
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TAMCO – Kibaha. 
 

80. Uwekezaji huo umeleta mafanikio yafuatayo: Kuongezeka kwa mchango wa 

Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa kutoka asilimia 7.9 mwaka 2015 hadi asilimia 8.5 

mwaka 2019; kukua kwa sekta ya uzalishaji viwandani kwa wastani wa asilimia 8.3 

kwa mwaka; kuzalishwa kwa fursa za ajira kutoka ajira 254,786 mwaka 2015 hadi ajira 

482,601 mwaka 2019, sawa na ongezeko la asilimia 47.2; na kuchangia katika mapato 

yatokanayo na mauzo ya bidhaa nje ya nchi kutoka asilimia 13.8 mwaka 2016/17 hadi 

asilimia 14.2 mwaka 2019/20. Katika mwaka 2019/20 na nusu ya kwanza ya mwaka 

2020/21 shilingi bilioni 5.5 zimetumika .  
 

81. Maliasili na Utalii: Kujengwa na kukarabatiwa viwanja vya ndege; kununuliwa 

kwa ndege; kuongezwa kwa safari za ndege ndani na nje ya nchi; kudhibiti ujangili, 

kuongeza idadi ya watalii na mapato kupitia Mradi wa Kujenga Uwezo katika Hifadhi 

za Taifa, Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Maliasili na Mradi wa Kuendeleza 

Maliasili na Kukuza Utalii Kusini mwa Tanzania (REGROW); na kutangazwa kwa 

vivutio vya utalii katika nchi mbalimbali duniani. Hatua hizi zimechangia kuongezeka 

kwa idadi ya watalii walioingia nchini kutoka watalii 1,137,182 mwaka 2015 hadi 

1,527,230 mwaka 2019. Aidha, wastani wa idadi ya siku zinazotumiwa na watalii nchini 

zimeongezeka kufikia siku 13 mwaka 2019 ikilinganishwa na siku 10 mwaka 2015. 

Mapato yatokanayo na utalii yameongezeka kutoka dola za Marekani bilioni 1.9 (sawa 

na shilingi bilioni 4,436.7) mwaka 2015 hadi dola za Marekani bilioni 2.6 (sawa na 

shilingi bilioni 6,071.3) mwaka 2019. Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 14.5 

zimetumika, na shilingi bilioni 5.8 zimetumika katika nusu ya kwanza ya 2020/21. 

 

82. Katiba na Sheria: Katika kuimarisha utawala bora, Serikali imeendelea 

kutekeleza shughuli mbalimbali zinazolenga kuboresha utoaji haki na upatikanaji wa 

huduma za kisheria kwenye maeneo yafuatayo: 

(i) Mahakama: Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 10.2 zilitolewa kwa ajili ya 

ujenzi na ukarabati wa majengo ya mahakama na nyumba za majaji. Kazi 

zilizofanyika ni pamoja na ujenzi wa: majengo mawili (2) ya mahakama kuu ya 

Kigoma na Mara; majengo manne (4) ya mahakama ya Hakimu Mkazi Geita, 

Simiyu, Njombe na Manyara; majengo saba (7) ya mahakama za wilaya za 

Chato, Bukombe, Kilwa, Ruangwa, Kondoa, Chunya na Longido; majengo 

matano (5) ya mahakama za mwanzo zilizopo Mkunya – (Newala); Ngerengere 

(Morogoro), Msanzi na Mtowisa (Sumbawanga) na Uyole – (Mbeya); na nyumba 

nne (4) za makazi kwa ajili ya majaji (mbili (2) Kigoma na mbili (2) Musoma). 

Aidha, miradi mingine iliyoendelea kutekelezwa ni pamoja na: ukarabati wa 
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jengo la mahakama kuu Sumbawanga; Ujenzi wa majengo sita (6) ya vituo vya 

kutoa ushauri wa kisheria Arusha, Dodoma, Dar es Salaam (Temeke na 

Kinondoni), Mwanza na Morogoro; ujenzi wa mahakama ya Hakimu Mkazi 

Katavi na Lindi; mahakama za wilaya ya Sikonge, Kilindi, Rungwe, Bunda, 

Makete, Wanging’ombe, Ludewa, Chemba, Bahi na Mji Mdogo Kibaigwa; 

Mahakama za mwanzo Mlimba na Mang’ula (Morogoro); na Mtae (Lushoto). 

(ii) Marekebisho ya Sheria: Kutungwa kwa Sheria ya Usuluhishi na kuanzisha 

Kituo cha Usuluhishi cha Tanzania; marekebisho ya sheria mbalimbali 

yaliyolenga kuweka mifumo bora ya upatikanaji na ufikiwaji wa haki; 

kukamilika kwa Mkakati wa Utekelezaji wa Sheria za Uangalizi wa Utajiri wa 

Asili na Maliasilia za Nchi (2019/20 - 2021/22); kutungwa kwa Kanuni za Sheria 

za Mapitio na Majadiliano kuhusu Masharti Hasi Katika Mikataba ya Utajiri na 

Maliasilia za Nchi (GN. 58) na Kanuni za Maadili ya Wawekezaji (GN 59); na 

kufanyika kwa mapitio na utafiti katika mifumo minne (4) ya kutoa haki ya 

sheria. 

(iii) Usajili wa Mashauri: Katika mwaka 2019/20, Serikali imesajili mashauri 3,111, 

ambapo mashauri 3,025 ni ya madai ndani na nje ya nchi na mashauri 86 ni ya 

usuluhishi. Kati ya mashauri yaliyosajiliwa, mashauri 427 yamemalizika na 

mengine yapo katika hatua mbalimbali za usikilizwaji. Katika mashauri 

yaliyomalizika, Serikali imeshinda kesi za madai zenye thamani ya shilingi 

bilioni 249.24 na kesi za usuluhishi zenye thamani ya shilingi trilioni 11.13. 

 

83. Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato Katika Halmashauri: Katika 

kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaongeza mapato kwa kutumia 

fursa zilizopo katika maeneo yao, Serikali ilitoa shilingi bilioni 91.4 kwa ajili ya 

kugharamia miradi 26. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 50.6 zilitolewa mwaka 

2019/20. Miradi ya ujenzi iliyotekelezwa ni pamoja na; stendi za mabasi (9), machinjio 

(2), viwanda vidogo (3), maegesho ya malori (2), masoko (9) na ghala la mazao (1). 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 2020/21, Serikali imetoa shilingi bilioni 19.9 kwa 

ajili ya kugharamia miradi ya kimkakati. 

 

2.2.4 Mafanikio Mengine Yaliyopatikana 

 

84. Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji pamoja na 

Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara (Blueprint): Mafanikio 

yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa Mpango huu ni pamoja na: Kufutwa kwa 

tozo, faini na ada mbalimbali 232; kuondoa muingiliano kwenye Mamlaka za Uthibiti 

za  Mamlaka ya Maabara  na Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA), Mamlaka ya Chakula 
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na Dawa (TFDA)  na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) katika utoaji wa vibali vya 

chakula,  vipodozi na kusafirisha kemikali; na kuunganisha mifumo ya kielektroniki 

katika Taasisi ambapo Mfumo wa Malipo ya Serikali (Government Electronic Payment 

Gateway - GePG) umeunganishwa na mifumo mingine. 

 

85. Utekelezajii wa Blueprint ulikuwa na mafanikio mengine yakijumuisha: Kuweka 

Miongozo na Taratibu za Utoaji Huduma (Standard Operating Procedures- SOPS): 

kuanzisha na kuimarisha vituo vya pamoja vya kutoa huduma kupitia TIC: kusogeza 

huduma karibu na watumiaji kwa taasisi nyingi kufungua na kuimarisha Ofisi za 

Kanda; kuboresha mifumo ya ukaguzi wa pamoja kwa kushirikisha Taasisi mbalimbali; 

na kutungwa Kwa Sheria ya Usuluhishi ya mwaka 2020. Hatua hizi zimeimarisha utoaji 

wa huduma hususan za vibali na leseni; kupunguza urasimu na gharama za ufanyaji 

biashara; kupunguza mianya ya rushwa; na kuongeza dhana ya uwajibikaji kwenye 

Mamlaka za Udhibiti pamoja na kuongeza mapato kwa Serikali.  

 

86. Programu ya Ubia Baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi: Katika mwaka 

2019/20, Serikali iliendelea kutekeleza Programu ya Ubia kwa kutekeleza yafuatayo: 

kukamilisha Kanuni na Miongozo mbalimbali ya utekelezaji wa Sheria ya PPP; 

kukamilisha muundo wa Kituo cha Ubia (PPP Centre); jumla ya miradi 12 inayotarajiwa 

kutekelezwa kwa utaratibu wa ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi 

ilipokelewa na kuchambuliwa. Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa Hosteli, miradi ya 

Maji kutoka Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam, Moshi, Mwanza, Tanga 

na Mbozi – Songwe; miradi ya ujenzi wa Hoteli ya Nyota Tano na Jengo la Biashara 

katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Kilimanjaro; na mradi wa kujenga na 

kuendesha kiwanda cha kutengeneza simu za kiganjani. Aidha, miradi mingine ipo 

katika hatua mbalimbali za maandalizi zikiwemo za kukamilisha taratibu za ununuzi 

na hatimaye kutangazwa ili kupata wabia. Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa viwanda 

vitatu vya dawa na vifaa tiba; Mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya Kwanza 

(DART); na mradi wa ujenzi wa Hoteli ya Nyota Nne na Kituo cha Biashara katika 

Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere. 

 

87. Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo: Mafanikio yaliyopatikana ni 

pamoja na; kuchangia ukamilishaji wa miradi ya huduma za jamii katika sekta 

mbalimbali zikiwemo elimu, afya, maji na ustawi wa jamii. Baadhi ya miradi 

iliyochangiwa ni pamoja na ujenzi wa vyumba vya madarasa na nyumba za walimu na 

vituo vya afya  ili kuboresha upatikanaji wa huduma kwa wananchi. Kwa mwaka 

2019/20, jumla ya shilingi bilioni 11.0 zilitolewa kwa ajili ya Mfuko huo. 
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88. Uendelezaji wa Bandari: Katika Bandari ya Dar es Salaam shughuli 

zilizofanyika ni: Kuboreshwa kwa gati namba 1 – 4 (gati namba 1-3 kwa ajili ya mizigo 

mchanganyiko na gati namba 4 kwa ajili ya mizigo ya kichele mfano ngano na mbolea); 

kukamilika kwa ujenzi wa gati la kupakia na kushushia magari (RoRo); na kuendelea 

na uboreshaji wa gati na 5 hadi 7 (gati namba 5 kwa ajili ya mizigo ya kichele na gati 

namba 6-7 ni kwa ajili ya makontena). Hatua hizi zimechangia kupungua kwa idadi ya 

siku za meli kukaa bandarini kutoka siku saba (7) hadi siku tano (5) na kuongezeka 

kwa shehena ya mizigo iliyohudumiwa kutoka tani milioni 15.4 hadi tani milioni 19.52. 

Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 207.6 zimetumika na shilingi bilioni 42.6 

zimetumika katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21.   

 

89. Katika Bandari ya Mtwara ujenzi wa gati jipya lenye urefu wa mita 300 na yadi 

ya kuhudumia makasha umekamilika ambapo katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 

43.6 zimetumika na shilingi bilioni 44.9 zimetumika katika nusu ya kwanza ya mwaka 

2020/21. Aidha, katika Bandari ya Tanga ujenzi wa kina cha lango la bandari kutoka 

mita nne (4) hadi mita 13 na ujenzi wa gati mbili (2) kwenye kina kirefu umekamilika. 

Katika mwaka 2019/20 shilingi bilioni 66.5 zimetumika na shilingi bilioni 20.4 

zimetumika katika nusu ya kwanza ya mwaka 2020/21.  
 

90. Uendelezaji wa Sekta ya Fedha: Serikali iliendelea kutekeleza Sera na Mikakati 

ya Kitaifa ya kuwezesha Maendeleo ya Sekta ya Fedha nchini na kuimarisha huduma 

za fedha zikiwemo huduma za Benki, Bima, Masoko ya Mitaji na Dhamana, Mifuko ya 

Hifadhi za Jamii pamoja na huduma ndogo za fedha hususani kwa wananchi wa kipato 

cha chini.  Hadi Desemba, 2019 mitaji katika maeneo haya ulikuwa kama ifuatavyo: 

Benki (shilingi bilioni 33,083.5); Bima (shilingi bilioni 936.0); Masoko ya Mitaji na 

Dhamana (shilingi bilioni 19,676.92); Mifuko ya Hifadhi za Jamii (shilingi bilioni 

12,000.8).  Aidha, katika kipindi hicho kulikuwa na Taasisi za Watoa huduma ndogo za 

fedha 35,285 na Vikundi vidogo vya Kijamii 30,240 vyenye mtaji wa shilingi bilioni 58.9. 

 

91. Kazi zilizofanyika ni pamoja na kukamilika kwa Mpango Mkuu wa Miaka Kumi 

wa Maendeleo wa Sekta ya Fedha 2020/21-2020/30, kuunganishwa kwa Benki za 

Biashara ya TIB na Benki ya TPB; kuandaa mapendekezo ya kutunga Sera ya Taifa ya 

Benki, kuandaa mapendekezo ya kutunga Sera ya Taifa ya Bima, kuandaa 

mapendekezo ya kuanzisha utoaji wa hatifungani kwa kutumia simu za viganjani (M-

Akiba); kuandaa mapendekezo ya kutunga Sheria ya Mikopo Salama; kutoa elimu kwa 

umma kuhusu Sera, Sheria na Kanuni za Huduma ndogo za Fedha na kukamilika kwa 

Kanuni za jumla za Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha za Mwaka 2019. 
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92. Usambazaji wa Gesi Asilia: Serikali iliendelea kutekeleza miradi ya ujenzi wa 

miundombinu ya usambazaji gesi asilia nchini kwa mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, 

Lindi na Mtwara. Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na kukamilika kwa: ujenzi wa 

miundombinu ya usambazaji gesi asilia yenye urefu wa km 18 na uwezo wa 

kuunganisha zaidi ya wateja 10,000 wa majumbani katika Mkoa wa Dar es Salaam. 

Hadi Juni, 2020, wateja wapatao 500 wa majumbani na viwanda 48 vimeunganishwa 

kwenye miundombinu ya gesi na magari zaidi ya 400 yanatumia gesi asilia; ujenzi wa 

miundombinu ya gesi yenye urefu wa km 6 na uwezo wa kuunganisha viwanda zaidi 

ya 20 katika eneo la Mkuranga mkoani Pwani; ujenzi wa trunk-lines zenye urefu wa km 

17 na uwezo wa kuunganisha zaidi ya wateja 3,000 kwa Mkoa wa Mtwara.  

 

93. Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga 

(Tanzania): Hadi Desemba 2020, hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa Tathmini ya 

Athari za Mazingira; kuendelea na utoaji wa elimu kwa umma kwa maeneo ya 

pembezoni mwa eneo la mradi huo; na kukamilisha majadiliano ya mikataba ikiwemo 

ya nchi Hodhi na Wawekezaji. 

 

2.2.5 Changamoto zilizojitokeza Katika Utekelezaji wa Bajeti 

94. Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa Bajeti ya mwaka 

2019/20, changamoto zilizojitokeza ni pamoja na:  

(i) Uharibifu wa miundombinu uliosababishwa na mafuriko;  

(ii) Kupungua kwa shughuli za kibiashara duniani kutokana na athari za COVID-19;  

(iii) Ukwepaji kodi kwa baadhi ya wafanyabiashara wasio waaminifu hususan 

kupitia njia za magendo, uhamishaji wa faida (transfer pricing) kwa kampuni 

zenye mtandao wa kimataifa na kutokutoa stakabadhi za kielektroniki wakati 

mauzo yanapofanyika; 

(iv) Kutosimamia kikamilifu mapato yanayokusanywa kwa baadhi ya Halmashauri; 

na 

(v) Baadhi ya wazabuni kushindwa kutumia Mfumo wa TANePS kutokana na 

Mfumo huo kutoruhusu baadhi ya taarifa kuingizwa wakati wa maombi ya 

zabuni. 
 

2.2.6 Hatua Zinazochukuliwa Kukabiliana na Changamoto za Utekelezaji wa Bajeti 

95. Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuongeza mapato na 

kuendelea kutatua changamoto zilizojitokeza. Miongoni mwa hatua hizo ni:  

(i) Kuendelea kuchukua hatua za tahadhari dhidi ya majanga na kufanya ukarabati 

wa miundombinu iliyoharibiwa na mafuriko pamoja na kuimarisha ukaguzi 
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wake; 

(ii) Kuendelea kufuatilia kwa ukaribu mwenendo wa biashara duniani ili kutumia 

fursa zilizotokana na athari za COVID-19 kwa manufaa mapana ya nchi pamoja 

na kuchukua hatua za kisera na kiutawala kurejesha biashara zilizoathirika; 

(iii) Kuendelea na hatua za kuimarisha mazingira wezeshi ya uwekezaji na biashara 

stahimilivu ili kuimarisha ushindani katika sekta mbalimbali za uchumi ikiwemo 

utalii na kuongeza matumizi ya TEHAMA; 

(iv) Kuendelea kubuni vyanzo vipya vya mapato vya ndani, masoko ya bidhaa nje 

na kutekeleza miradi ya kimkakati ya kuongeza mapato ili kuongeza uwezo wa 

Serikali kugharamia bajeti yake;  

(v) Kuboresha mifumo ya ukusanyaji mapato katika halmashauri kwa njia ya 

kielektroniki kwa kuongeza matumizi ya POS ambazo sio rahisi kufanyiwa 

udukuzi; 

(vi) Mamlaka zinazokusanya mapato ya Serikali kuendelea kuimarisha ushirikiano 

na vyombo vya ulinzi na usalama katika kufanya doria maeneo ya mipaka ya 

nchi kavu, baharini na kwenye maziwa ili kudhibiti biashara za magendo;  

(vii) Kuimarisha mifumo ya usimamizi na ufuatiliaji wa mapato ili kudhibiti 

ukwepaji kodi pamoja na kuendelea kuhamasisha umma juu ya matumizi ya 

stakabadhi za kielektroniki (Electronic Fiscal Devices – EFD); na 

(viii) Kuendelea kuimarisha Mfumo wa Ununuzi Serikalini (TANePS) kwa kutoa 

mafunzo kwa wazabuni na maboresho ya kimfumo. 
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SURA YA TATU 

  

MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2021/22 

 

3.1 Utangulizi  

96. Sura hii inaainisha sera za kibajeti na makadirio ya mapato na matumizi kwa 

mwaka 2021/22 na katika muda wa kati. Kwa mujibu wa Kifungu 21(3) cha Sheria ya 

Bajeti, Sura 439, Serikali ina wajibu wa kuandaa na kutekeleza sera wezeshi za kibajeti 

ili kuchochea uwekezaji, ukuaji wa uchumi na kuboresha ustawi wa wananchi. Aidha, 

sera hizo zinalenga kutekeleza dhima ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, ambao ni wa mwisho katika utekelezaji wa Dira ya 

Taifa ya Maendeleo 2025, wenye dhima ya “Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa 

Maendeleo ya Watu ”. 

 

3.2 Malengo na Shabaha ya Uchumi Jumla  

97. Malengo na Shabaha ya uchumi jumla yanatarajiwa kuwa kama ifuatavyo: 

ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 6.0 mwaka 2021; mfumuko wa bei kubaki 

kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia 5.0 kwa mwaka 2021/22; 

Mapato ya ndani (ikijumuisha mapato ya Halmashauri) kufikia asilimia 15.9 ya Pato la 

Taifa kwa mwaka 2021/22; nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kuwa chini ya 

asilimia 3.0 ya Pato la Taifa; na kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha 

kukidhi mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi 

kisichopungua miezi minne (4).  
 

3.3 Misingi ya Uchumi Jumla (Assumptions) 

98. Misingi itakayozingatiwa kufikia shabaha za uchumi jumla ni pamoja na: 

Kuendelea kuwepo kwa amani, usalama, umoja, utulivu wa ndani na nchi jirani; 

kuhimili athari za majanga ya asili kama vile mafuriko na magonjwa ya mlipuko; 

ushiriki mpana wa sekta binafsi katika maendeleo ya nchi; hali nzuri ya hewa 

itakayowezesha uzalishaji wa chakula cha ziada; na kuimarika kwa uchumi wa dunia 

na utulivu wa bei katika masoko ya kimataifa. 

 

3.4 Sera za Mapato na Makadirio katika Muda wa Kati  
 

3.4.1 Sera za Mapato ya Ndani  

99. Sera za mapato ya ndani katika muda wa kati zinalenga kuongeza makusanyo 

kwa kuendelea :  

(i) Kutekeleza Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji ikiwa ni 

pamoja na kuendelea kuwianisha na kufuta au kupunguza viwango vya kodi, 
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tozo na ada zinazoonekana kuwa kero ;  

(ii) Kutoa kipaumbele katika utekelezaji wa mikakati na miradi ya kuongeza 

mapato; 

(iii) Kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa mapato ya ndani yakijumuisha mapato 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuhimiza matumizi sahihi ya mifumo ya 

TEHAMA; 

(iv) Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kutatua changamoto za ukwepaji 

kodi na kupunguza upotevu wa mapato; na 

(v) Kuboresha mazingira ya ulipaji kodi kwa hiari na upanuzi wa wigo wa kodi. 

 

3.4.2 Makadirio ya Mapato ya Ndani   

100. Mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Halmashauri yanakadiriwa 

kuongezeka hadi shilingi bilioni 26,032.6 mwaka 2021/22 kutoka makadirio ya shilingi 

bilioni 24,065.5 mwaka 2020/21. Katika kipindi cha muda wa kati, mapato 

yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 8.6 hadi shilingi bilioni 30,852.1 mwaka 

2023/24. Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti unakadiriwa kuongezeka kutoka 

asilimia 69.0 mwaka 2020/21 hadi asilimia 71.8 mwaka 2021/22 na kuongezeka hadi 

asilimia 76.7 mwaka 2023/24. Mchanganuo wa mapato ya ndani ni kama 

inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 3.1. 

 

Kielelezo Na. 3.1: Makadirio ya Mapato ya Ndani katika Muda wa Kati  

Shilingi bilioni 

20,136.0 
21,468.2 

23,293.2 
25,256.1 

3,929.6 

4,564.3 

4,921.8 

5,596.0 

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

 Mapato ya Kodi  Mapato Yasiyo ya Kodi ikijumjuisha Mapato ya Halmashauri

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango  
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101. Katika mwaka 2021/22, mapato ya kodi yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 

6.6 hadi shilingi bilioni 21,468.2 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 20,136.0 mwaka 

2020/21. Katika muda wa kati, mapato ya kodi yanakadiriwa kukua kwa wastani wa 

asilimia 7.8 hadi shilingi bilioni 25,256.1 mwaka 2023/24. Mapato ya kodi kwa Pato la 

Taifa yanakadiriwa kuwa wastani wa asilimia 13.3 katika muda wa kati. 
 

102. Katika muda wa kati, mapato yasiyo ya kodi yakijumuisha mapato ya 

Halmashauri yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 3,929.6 mwaka 2020/21 

hadi shilingi bilioni 4,564.3 mwaka 2021/22 na kuongezeka kufikia shilingi bilioni 

5,596.0 mwaka 2023/24.  Mapato hayo yanakadiriwa kuwa wastani wa asilimia 2.9 ya 

Pato la Taifa katika muda wa kati. Mchanganuo wa mapato yasiyo ya kodi ni kama 

inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 3.2. 
 

Kielelezo Na. 3.2: Mchanganuo wa Makadirio ya Mapato Yasiyo ya Kodi katika 

Muda wa Kati  

Shilingi bilioni 

1,993.7 2,093 2,194
2,499

931.1
977.6

998.4

1,107.7

815.0
863.9

917.0

975.6

189.8

629.4

811.8

1,013.7

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

Mapato ya Wizara Msajili wa Hazina Mapato ya Halmashauri Mamlaka ya Mapato Tanzania
 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango  
 

103. Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutekeleza mikakati mahsusi ili kufikia 

malengo ya makusanyo ya mapato ya ndani. Mikakati hiyo ni pamoja na: 

(i) Kupanua wigo wa kodi kwa kuongeza idadi ya walipakodi wapya kwa kutumia 

TEHAMA na kanzidata za taasisi mbalimbali za Serikali ikiwemo Ofisi ya Taifa 
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ya Takwimu, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Wakala wa Usajili wa Biashara na 

Leseni (BRELA); 

(ii) Kuendelea kuwekeza kwenye matumizi ya teknolojia kwa kuimarisha na 

kujenga mifumo wezeshi ya TEHAMA ili kurahisisha ulipaji wa kodi na 

uwasilishaji wa ritani za kodi; 

(iii) Kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa mashine za kutolea stakabadhi za 

kielektorniki (EFD) kwa lengo la kupata taarifa na takwimu halisi za mienendo 

ya biashara ikiwa ni pamoja na kuweza kuhakiki madai ya marejesho ya VAT; 

(iv) Kuendelea kutumia Mpango wa Usimamizi wa Viashiria Hatarishi (Compliance 

Risk Management Plan) ili kuongeza uhiari wa ulipaji kodi; 

(v) Kuanza kutumia Mfumo wa Dirisha Moja la Kielektroniki la Tanzania (Tanzania 

Electronic Single Window System - TeSWs) ili kurahisisha upitishaji wa mizigo 

inayoingia na kutoka kupitia vituo vya forodha mipakani na hivyo kupunguza 

gharama za kufanya biashara nchini; 

(vi) Kuboresha Mfumo wa Serikali wa Kieletroniki wa ukusanyaji wa mapato 

(GePG), kuhimiza matumizi ya Control Number na kuhakikisha taasisi zote za 

Serikali zinatumia mfumo huo katika kukusanya mapato; 

(vii) Kuimarisha usimamizi na ukaguzi wa mipaka yote na kuongeza ushirikiano 

baina ya Mamlaka ya Mapato Tanzania na vyombo vya ulinzi na usalama nchini 

ili kupunguza tatizo la ukwepaji kodi; 

(viii) Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji katika taasisi za Serikali ili kuhakikisha kuwa 

michango stahiki ya Mashirika kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali 

inawasilishwa kwa wakati; na 

(ix) Kuboresha Mfumo wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (Local Government Revenue Collection Information System – 

LGRCIS) na kuunganisha Mfumo huu na mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kudhibiti upotevu wa mapato. 

 

3.5 Sera za Matumizi na Makadirio katika Muda wa Kati 

   

3.5.1 Sera za Matumizi 

104. Sera za Matumizi katika muda wa kati zitajumuisha yafuatayo: -  

(i) Kuelekeza fedha kwenye maeneo ya kipaumbele yatakayochochea ukuaji wa 

uchumi na kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea inapewa kipaumbele kabla 

ya miradi mipya; 

(ii) Kuhakikisha kuwa nakisi ya bajeti haizidi asilimia 3.0 ya Pato la Taifa kuendana 

na vigezo vya Jumuiya ya Afrika Mashariki; 

(iii) Kudhibiti ulimbikizaji wa madeni; 
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(iv) Kuendeleza nidhamu ya matumizi ya fedha za umma; na 

(v) Kuongeza matumizi ya TEHAMA katika shughuli za Serikali ili kuongeza 

ufanisi ikiwa ni pamoja na kujenga uwezo wa wataalam wa ndani kwenye eneo 

la usalama wa mifumo (systems security). 
 

3.5.2  Makadirio ya Matumizi   

105. Katika mwaka 2021/22 matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka kwa 

asilimia 4.0 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 34,879.8 mwaka 2020/21 hadi shilingi 

bilioni 36,258.8, sawa na asilimia 22.1 ya Pato la Taifa. Ongezeko hili linatoka na: 

Mahitaji ya Mfuko Mkuu wa Serikali ikijumuisha ulipaji wa deni la Serikali; Ongezeko 

la mahitaji ya upandishwaji wa madaraja ya watumishi na ajira mpya; na Mahitaji ya 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (Tanzania National Parks Authority - TANAPA), 

Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (Tanzania Wildlife Management 

Authority - TAWA) na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (Ngorongoro Conservation 

Area Authority - NCAA). Katika muda wa kati, matumizi ya Serikali yanakadiriwa 

kuongezeka kwa wastani wa asilimia 4.9 kwa mwaka hadi shilingi bilioni 40,207.4 

mwaka 2023/24.  
 

Kielelezo Na. 3.3: Mwenendo wa Makadirio ya Matumizi 

         Shilingi bilioni 

34,879.8 

36,258.8 

38,136.4 

40,207.4 

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24
 

 Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
 

106. Katika mwaka 2021/22, matumizi ya kawaida yanakadiriwa kukua kwa asilimia 

4.1 hadi shilingi bilioni 23,003.0 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 22,100.5 mwaka 

2020/21, sawa na asilimia 14.0 ya Pato la Taifa. Kati ya kiasi hicho, gharama za 
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kuhudumia Deni la Serikali ikijumuisha gharama nyingine za Mfuko Mkuu wa Hazina 

ya Serikali zinakadiriwa kufikia shilingi bilioni 10,663.3 mwaka 2021/22 kutoka 

makadirio ya shilingi bilioni 10,376.8 mwaka 2020/21 na Mishahara kwa Watumishi wa 

Umma inakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 8,150.5 mwaka 2021/22 kutoka 

makadirio ya shilingi bilioni 7,762.4 mwaka 2020/21. Matumizi Mengineyo 

yanatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 7.5 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 

4,189.2 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 4,913.9 mwaka 2023/24. 

 

107. Matumizi ya maendeleo yanakadiriwa kuongezeka kutoka makadirio ya shilingi 

bilioni 12,779.3 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 13,255.9 mwaka 2021/22, sawa na 

asilimia 37 ya bajeti yote na asilimia 8.1 ya Pato la Taifa. Makadirio ya matumizi ya 

maendeleo yamezingatia kukamilika kwa miradi mbalimbali kama vile maboma ya 

shule na vituo vya kutolea huduma za afya ambayo yanahitaji fedha za matumizi ya 

kawaida kwa ajili ya uendeshaji. Matumizi ya maendeleo yanakadiriwa kukua kwa 

wastani wa asilimia 5.3 kwa mwaka hadi shilingi bilioni 14,937.0 mwaka 2023/24. 

Mgawanyo wa matumizi ya kawaida na maendeleo ni kama inavyoonekana katika 

Kielelezo Na. 3.4. 

 

Kielelezo Na. 3.4 Makadirio ya Aina Kuu za Matumizi    

  Shilingi Bilioni 

22,100.5 
23,003.0 

24,112.4 
25,270.4 

12,779.3 
13,255.9 

14,024.0 
14,937.0 

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

Matumizi ya Kawaida Matumizi ya Maendeleo
 

 Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango  
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3.5.3   Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kiuchumi1 

108. Mchanganuo wa matumizi ya Serikali kiuchumi hujumuisha: mishahara na 

stahili za watumishi; bidhaa na huduma; ruzuku kwa Taasisi na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; malipo ya riba; malipo ya mtaji wa deni; na uwekezaji/maendeleo. 

 

109. Matumizi ya mishahara na stahili za watumishi yanakadiriwa kuongezeka 

kutoka shilingi bilioni 9,964.5 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 10,401.6 mwaka 

2021/22 na kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni  11,679.2 mwaka 2023/24. 

Matumizi kwenye eneo la Bidhaa na Huduma yanakadiriwa kuongezeka kutoka 

shilingi bilioni 4,345.0 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 4,535.6 mwaka 2021/22 na 

kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 5,092.7 mwaka 2023/24. Matumizi ya 

Ruzuku kwa Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa yanakadiriwa kuongezeka kutoka 

shilingi bilioni 881.5 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 920.1 mwaka 2021/22 na 

kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 1,033.2 mwaka 2023/24. 

 

110. Katika muda wa kati, malipo ya riba yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi 

bilioni 2,870.6 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni  2,713.0 mwaka 2021/22 na 

kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 3,319.8 mwaka 2023/24. Malipo ya mtaji 

kwa deni la ndani na nje yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 5,779.4 

mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 6,165.4 mwaka 2021/22 na kupungua kufikia 

shilingi bilioni 6,144.1 mwaka 2023/24. Aidha, matumizi kwenye shughuli za 

uwekezaji/maendeleo yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 11,038.8 

mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 11,523.0 mwaka 2021/22 na kuendelea kuongezeka 

kufikia shilingi bilioni 12,938.4 mwaka 2023/24. Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi 

Kiuchumi ni kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 3.5. 

 

 
1 Matumizi ya Serikali Kiuchumi (Economic Classification of expenditure) ni mgawanyo wa matumizi 
kufuatana na viwango vya kimataifa vinavyotolewa na mwongozo wa Shirika la Fedha la Kimataifa 
(GFSManual 2014). 
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Kielelezo Na.3.5: Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kiuchumi 

 -

 2,000

 4,000

 6,000

 8,000

 10,000

 12,000

 14,000

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

Uwekezaji/Maendeleo Mishahara na Stahili Malipo ya Mtaji kwa Deni la Ndani na Nje

Bidhaa na Huduma Malipo ya Riba Ruzuku kwa Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa
 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

3.5.4  Makadirio ya Matumizi Kisekta 

111. Matumizi kisekta yanajumuisha makadirio ya matumizi kwa kuzingatia 

majukumu na shughuli za Serikali. Matumizi haya yamegawanyika katika sekta za: 

Huduma za Utawala na Deni la Serikali; Maendeleo ya Uchumi; Elimu; Ulinzi, Utii wa 

Sheria na Usalama; Afya; Hifadhi ya Jamii; na Maji, Nyumba na Maendeleo ya Jamii. 

 

112. Katika muda wa kati, matumizi kisekta yanakadiriwa kukua kwa wastani wa 

asilimia 4.9 kwa mchanganuo ufuatao; makadirio ya matumizi katika sekta ya Huduma 

za Utawala na Deni la Serikali yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni  

13,543.1 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 14,078.6 mwaka 2021/22 na kuendelea 

kuongezeka kufikia shilingi bilioni 15,611.7 mwaka 2023/24. Aidha, makadirio ya 

matumizi katika sekta ya Maendeleo ya Uchumi yanakadiriwa kuongezeka kutoka 

shilingi bilioni 8,276.8 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 8,604.1 mwaka 2021/22 na 

kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 9,541.0 mwaka 2023/24. Vilevile, 

matumizi katika Sekta ya Elimu inakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 4,721.7 

mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 4,908.4 mwaka 2021/22 na kuendelea kuongezeka 

kufikia shilingi bilioni 5,442.9 mwaka 2023/24.  
 

113. Matumizi katika sekta ya Ulinzi, Utii wa Sheria na Usalama yanakadiriwa 

kuongezeka kutoka shilingi bilioni 3,302.7 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 3,433.3 

mwaka 2021/22 na kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 3,807.2 mwaka 

2023/24; matumizi katika sekta ya Afya yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi 

bilioni 1,916.3 mwaka 2020/21 hadi shilingi bilioni 1,992.1 mwaka 2021/22 na 
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kuongezeka kufikia shilingi bilioni 2,209.0 mwaka 2023/24. Matumizi katika sekta ya 

Hifadhi ya Jamii yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 1,845.7 mwaka 

2020/21 hadi shilingi bilioni 1,918.6 mwaka 2021/22 na kuongezeka kufikia shilingi 

bilioni 2,127.6 mwaka 2023/24. Matumizi katika sekta ya Maji, Nyumba na Maendeleo 

ya Jamii yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 1,273.5 mwaka 2020/21 hadi 

shilingi bilioni 1,323.8 mwaka 2021/22 na kuongezeka kufikia shilingi bilioni 1,468.0 

mwaka 2023/24. Mgawanyo wa makadirio kwa kila Sekta umeoneshwa kwenye 

Kielelezo Na. 3.6.  
 

Kielelezo Na. 3.6: Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kisekta  

Shilingi bilioni 

 -

 2,000.0

 4,000.0
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 8,000.0
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Huduma za Utawala na Deni la Taifa Maendeleo ya Uchumi Elimu

Ulinzi, Utii wa Sheria na Usalama Afya Hifadhi ya Jamii

 Maji, Nyumba na Maendeleo ya Jamii

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
 

3.6 Sera za Misaada na Makadirio katika Muda wa Kati 

114. Katika kuhakikisha rasilimali fedha zinazokidhi utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo zinapatikana, Serikali itaendelea kutekeleza Mwongozo wa Ushirikiano wa 

Maendeleo Tanzania (Development Co-operation Framework-DCF) katika ngazi zote kama 

mkakati wa kuwashirikisha Washirika wa Maendeleo katika kupanga na kutekeleza 

programu na miradi ya kipaumbele. Utekelezaji wa Mwongozo wa Ushirikiano 

utasaidia kuimarisha mahusiano kati ya Tanzania na nchi rafiki pamoja na Mashirika 

ya Kimataifa na hivyo kuhakikisha rasilimali fedha zinapatikana kwa wakati. 

 

115. Misaada ya Washirika wa Maendeleo inatarajiwa kufikia shilingi bilioni 1,127.2 

mwaka 2021/22 na kuendelea kupungua hadi shilingi bilioni 865.4 mwaka 2023/24. 

Misaada kupitia Mifuko ya Pamoja ya Kisekta inatarajiwa kuwa shilingi bilioni 222.6 
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mwaka 2021/22 na kupungua hadi shilingi bilioni 218.9 mwaka 2023/24. Aidha, 

misaada ya miradi ya maendeleo inatarajiwa kufikia shilingi bilioni 904.6 mwaka 

2021/22 na kuendelea kupungua hadi shilingi bilioni 646.5 mwaka 2023/24. Aidha, 

kwa mwaka 2021/22 hakutakuwa na Misaada ya Kibajeti kupitia utaratibu wa General 

Budget Support (GBS) kutokana na kufika ukomo wa Mkataba wa Programu ya GBS 

katika sekta ya Fedha na Uchumi kutoka Jumuiya ya Ulaya iliyojumuisha nchi za 

Denmark na Sweden.  

 

3.7 Mkakati wa Kugharamia Nakisi ya Bajeti  

116. Katika kipindi cha muda wa kati, Serikali itaendelea kukopa kwa gharama nafuu 

kadiri itakavyowezekana kutoka vyanzo vya ndani na nje ili kutoathiri uhimilivu wa 

Deni la Serikali. Ukopaji katika vyanzo vya ndani  utalenga kugharamia bajeti pamoja 

na kusaidia kuendeleza  soko la ndani la  hatifungani. Kiasi kikubwa cha mikopo 

kutoka vyanzo vya nje kitakopwa kutoka Taasisi za Fedha za Kimataifa na Wakala wa 

Mikopo wa Kimataifa wanaotoa mikopo kwa utaratibu wa Export Credit Agencies kama 

itakavyoainishwa katika Mkakati wa kipindi cha Muda wa Kati wa Kusimamia Deni la 

Serikali (2020/21 – 2023/24). Aidha, kutokana na uhitaji mkubwa wa kugharamia 

miradi ya maendeleo, Serikali italazimika kutafuta fedha kupitia mikopo yenye 

masharti ya kibiashara kugharamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo inayochochea 

kasi ya ukuaji wa  uchumi na mauzo nje.  

 

3.7.1 Ukopaji kutoka Vyanzo vya Ndani  

117.  Serikali itaendelea kukopa katika soko la ndani la dhamana za Serikali ili 

kugharamia miradi ya maendeleo bila kuathiri upatikanaji wa mikopo kwa sekta 

binafsi. Aidha, Serikali  itaendelea na jitihada za kukuza na kuendeleza soko la ndani la 

dhamana za Serikali na kutekeleza hatua mbalimbali za kisera ikiwa ni pamoja na: 

kuboresha miundombinu ya soko kwa kuwawezesha wananchi kushiriki katika 

minada kwa njia ya simu za mkononi; kuongeza wastani wa muda wa uivaji wa 

hatifungani za Serikali ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza katika kulipa 

madeni kwa utaratibu wa kukopa na kurejesha mikopo iliyoiva; na kutoa elimu kwa 

umma ili kupanua wigo wa wawekezaji.  
 

118. Serikali itakamilisha uanzishwaji wa Programu ya Hatifungani Kizio (Benchmark 

Bond) kwa lengo la kuongeza ujazi wa hatifungani na kuvutia wawekezaji zaidi na 

kuwezesha soko kuwa na viwango vya riba rejea ambavyo vitachochea ukuaji wa soko 

la mitaji. Katika mwaka 2021/22, Serikali inatarajia kukopa shilingi bilioni 4,989.1. Kati 

ya kiasi hicho, shilingi bilioni 3,150.3 ni kwa ajili ya kulipia mikopo itakayoiva na 

shilingi bilioni 1,838.8 (sawa na asilimia 1.1 ya Pato la Taifa) ni kwa ajili ya kugharamia 
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miradi ya maendeleo. Katika kipindi cha muda wa kati, Serikali itaendelea kukopa 

kutoka vyanzo vya ndani kwa kiwango kisichozidi asilimia 1.0 ya Pato la Taifa kwa 

mwaka ili kutoathiri upatikanaji wa mikopo kwa sekta binafsi. 

 

3.7.2 Ukopaji kutoka Vyanzo vya Nje 

119.  Katika mwaka 2021/22, Serikali inatarajia kukopa shilingi bilioni 4,109.9, kati ya 

hizo, mikopo yenye masharti nafuu ni shilingi bilioni 1,757.8 na mikopo yenye masharti 

ya kibiashara ni shilingi bilioni 2,352.1. Katika kipindi cha muda wa kati, Serikali 

inatarajia kukopa wastani wa shilingi bilioni 3,914.0 kwa mwaka. Mchanganuo wa 

Vyanzo vya Mapato katika kipindi cha muda wa kati ni kama inavyoonekana kwenye  

Kielelezo Na. 3.7. 
 

Kielelezo Na. 3.7: Mchanganuo wa Vyanzo vya Mapato Katika Muda wa Kati  
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3.8 Vipaumbele katika Muda wa Kati  

120. Katika muda wa kati, Serikali itatekeleza vipaumbele vilivyoainishwa katika 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26) ambao 

ni wa mwisho katika utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, wenye dhima ya 

“Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu”. Utekelezaji wa Mpango 
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wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 utakuwa ni wa kwanza katika kutekeleza 

maeneo ya kipaumbele ya Mpango huu. Aidha, utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya 

Mwaka 2021/22 utajumuisha ukamilishaji wa miradi ya kipaumbele na kimkakati 

ambayo utekelezaji wake haukukamilika katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21.  Baadhi ya miradi hiyo ni: Mradi wa Kufua 

Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - MW 2,115; Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 

(ATCL); Ujenzi wa Reli ya Kati kwa kiwango cha kimataifa (Standard Gauge); Makaa 

ya Mawe - Mchuchuma na Chuma – Liganga ikijumuisha ujenzi wa reli kiwango cha 

standard gauge kutoka Mtwara hadi Mbambabay na matawi yake ya Mchuchuma na 

Liganga; Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania); Mradi 

wa Kuchakata Gesi Asilia kuwa Kimiminika (LNG) – Lindi; Mradi wa Kufua Umeme 

wa Maji wa Ruhudji (MW 358); Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 

222); Ujenzi wa Madaraja Makubwa na Barabara za Juu (Interchange) za Daraja la 

Kigongo - Busisi (Mwanza), Tanzanite (Dar es Salaam) na Interchange ya Kamata (Dar 

es Salaam); Bandari ya Uvuvi (Mbegani) na Ununuzi wa Meli za Uvuvi; Kiwanda cha 

Sukari Mkulazi; Utafutaji wa mafuta katika vitalu vya Eyasi Wembere na Mnazi Bay 

Kaskazini; Mradi wa Magadi Soda – Engaruka; kuendeleza Kanda Maalum za 

Kiuchumi; na Kuongeza Rasilimali Watu yenye Ujuzi Adimu na Maalumu (Ujuzi wa 

Kati na Wabobezi) kwa Maendeleo ya Viwanda na Ustawi wa Jamii.  
 

121. Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi: Eneo hili linajumuisha miradi 

ambayo itajikita katika: kujenga jamii yenye uwezo wa kushindana katika nyanja za 

ajira; kuimarisha utulivu wa uchumi; kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji; 

kuimarisha uvumbuzi na uhawilishaji wa teknolojia kutoka nje; na kuendeleza 

miundombinu na huduma katika maeneo ya reli, barabara, madaraja, usafiri wa majini, 

usafiri wa anga, TEHAMA, nishati, bandari na viwanja vya ndege.  

 
122. Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma: Eneo hili 

linajumuisha miradi ya viwanda inayolenga kuongeza thamani ya mazao ya kilimo, 

mifugo, uvuvi na madini pamoja na kuzalisha bidhaa zitakazotumia malighafi na 

rasilimali zinazopatikana kwa wingi nchini. Aidha, eneo hili linajumuisha pia miradi na 

programu inayolenga kuboresha sekta ya utalii, huduma za fedha na bima.  
 

123. Kukuza Biashara na Uwekezaji: Eneo hili linajumuisha programu zitakazo 

imarisha masoko ya ndani na kutumia fursa za masoko kikanda na kimatiafa. Aidha, 

masoko yanayolengwa ni yale yatakayotoa fursa kwa bidhaa zinazozalishwa nchini 

ikiwemo bidhaa zitokanazo na kilimo na viwanda.  
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124. Kuchochea Maendeleo ya Watu: Eneo hili linajumuisha utekekelezaji wa miradi 

ambayo inajikita katika kuboresha maisha ya watu ikiwemo kuboresha elimu na 

mafunzo katika ngazi zote; afya, ustawi na maendeleo ya jamii; kinga ya jamii; huduma 

za maji na usafi wa mazingira; mipango miji, na nyumba na maendeleo ya makazi. 

 

125. Kuendeleza Rasilimali Watu: Eneo hili linajumuisha programu na mikakati 

inayolenga kuendeleza ujuzi wa rasimali watu nchini kuanzia ngazi za elimu ya awali 

hadi elimu ya juu ikiwemo kuwawezesha vijana kujiajiri. Vile vile, eneo hili 

linajumuisha hatua za kuboresha viwango vya utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo 

ya ufundi stadi pamoja na ujuzi adimu kwa lengo la kuongeza tija na ushindani wa 

wananchi katika kutumia rasimali zilizopo nchini ili kuleta maendeleo. 
 

3.9 Makadirio ya Bajeti  

126. Mchanganuo wa makadirio ya bajeti katika muda wa kati umeoneshwa kwenye 

Jedwali Na. 3.1 hadi 3.5.  
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Jedwali Na. 3.1: Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti katika Muda wa Kati 

Shilingi Milioni 

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

 

Mapato ya Ndani (Ikijumuisha Mapato ya 

Halmashauri) 24,065,543          26,032,576     28,214,919     30,852,142   

Mapato ya Ndani 23,250,582          25,168,718     27,297,897     29,876,585   

Mapato ya TRA ( Kodi na Yasiyo ya Kodi) 20,325,780 22,097,676 24,104,998 26,269,832

Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Mashirika na Taasisi) 2,924,802 3,071,042 3,192,899 3,606,752

Mapato ya Halmashauri 814,961 863,858 917,022 975,558        

Jumla ya Matumizi 29,100,434 30,093,400 32,054,957 34,063,266

Matumizi ya Kawaida 16,321,179 16,837,545 18,030,963 19,126,272

Malipo ya Riba Nje 1,239,914 1,151,376 1,353,696 1,414,840

Malipo ya Riba Ndani 1,630,669 1,561,637 1,754,142 1,904,998
Mishahara (Serikali Kuu na Taasisi) 7,762,389 8,150,509 8,558,034 8,985,936

Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya 

Jamii 1,199,181 1,247,149 1,297,035 1,348,916

Bidhaa/Huduma/Ruzuku 4,489,026 4,726,874 5,068,056 5,471,582

   o/w Mataumizi Mengineyo 3,193,765 3,020,850 3,320,133 3,678,538

Matumizi ya Maendeleo 12,779,255 13,255,855 14,023,994 14,936,994

Fedha za Ndani 10,043,206 10,370,865 11,408,312 12,459,472

Fedha za Nje 2,736,049 2,884,990 2,615,682 2,477,522

Nakisi ya Bajeti bila kujumuisha Misaada -5,034,891 -4,060,824 -3,840,038 -3,211,124

Misaada 949,322 1,127,188 959,108 865,416

Misaada ya Kibajeti 138,323 0 0 0

Misaada ya Miradi ya Maendeleo 614,461 904,618 733,866 646,543

Misaada ya Mifuko ya Kisekta 196,538 222,570 225,242 218,873

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada -4,085,568 -2,933,636 -2,880,930 -2,345,708

Kuziba Nakisi -4,085,568 -2,933,636 -2,880,930 -2,345,708

Kuziba Nakisi Kutoka Nje 2,497,399 1,094,839 1,097,745 429,783

Mikopo ya Kibajeti 0 0 50,000 51,000

Mikopo ya Miradi ya Maendeleo 1,846,045 1,698,066 1,595,046 1,549,347

Mikopo ya Mifuko ya Kisekta 79,005 59,736 61,528 62,759

Mikopo ya Kibiashara (Nje) 3,035,630 2,352,107 2,421,900 1,840,650

Malipo ya Mtaji Deni la Nje -2,463,281 -3,015,070 -3,030,729 -3,073,973

Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 1,588,169 1,838,796 1,783,185 1,915,925

Mikopo ya Kibiashara (Ndani) 1,588,169 1,838,796 1,783,185 1,915,925

Mikopo ya Mtaji Deni la Ndani 3,316,078 3,150,337 3,050,728 3,070,117

Malipo ya Mtaji Deni la Ndani -3,316,078 -3,150,337 -3,050,728 -3,070,117

Pato la Taifa 157,767,884 163,879,616 174,534,634 185,936,799

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO 

YA BAJETI

MAKADIRIO 

YA BAJETI

MAKADIRIO 

YA BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango



 
 

Jedwali Na. 3.2 Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato Ghafi 

la Taifa Katika Muda wa Kati  

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

Mapato ya Ndani (Ikijumuisha Mapato ya Halmashauri) 15.3% 15.9% 16.2% 16.6%

Mapato ya Ndani 14.7% 15.4% 15.6% 16.1%

Mapato ya TRA ( Kodi na Yasiyo ya Kodi) 12.9% 13.5% 13.8% 14.1%

Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Mashirika na Taasisi) 1.9% 1.9% 1.8% 1.9%

Mapato ya Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5%

Jumla ya Matumizi 18.4% 18.4% 18.4% 18.3%

Matumizi ya Kawaida 10.3% 10.3% 10.3% 10.3%

Malipo ya Riba Nje 0.8% 0.7% 0.8% 0.8%

Malipo ya Riba Ndani 1.0% 1.0% 1.0% 1.0%
Mishahara (Serikali Kuu na Taasisi) 4.9% 5.0% 4.9% 4.8%

Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 0.8% 0.8% 0.7% 0.7%

Bidhaa/Huduma/Ruzuku 2.8% 2.9% 2.9% 2.9%

o/w Mataumizi Mengineyo 2.0% 1.8% 1.9% 2.0%

Matumizi ya Maendeleo 8.1% 8.1% 8.0% 8.0%

Fedha za Ndani 6.4% 6.3% 6.5% 6.7%

Fedha za Nje 1.7% 1.8% 1.5% 1.3%

Nakisi ya Bajeti bila kujumuisha Misaada -3.2% -2.5% -2.2% -1.7%

Misaada 0.6% 0.7% 0.5% 0.5%

Misaada ya Kibajeti 0.1% 0.0% 0.0% 0.0%

Misaada ya Miradi ya Maendeleo 0.4% 0.6% 0.4% 0.3%

Misaada ya Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.1% 0.1% 0.1%

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada -2.6% -1.8% -1.7% -1.3%

Kuziba Nakisi -2.6% -1.8% -1.7% -1.3%

Kuziba Nakisi Kutoka Nje 1.6% 0.7% 0.6% 0.2%

Mikopo ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

Mikopo ya Miradi ya Maendeleo 1.2% 1.0% 0.9% 0.8%

Mikopo ya Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.0% 0.0% 0.0%

Mikopo ya Kibiashara (Nje) 1.9% 1.4% 1.4% 1.0%

Malipo ya Mtaji Deni la Nje -1.6% -1.8% -1.7% -1.7%

Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 1.0% 1.1% 1.0% 1.0%

Mikopo ya Kibiashara (Ndani) 1.0% 1.1% 1.0% 1.0%

Malipo ya Mtaji Deni la Ndani 2.1% 1.9% 1.7% 1.7%

Malipo ya Mtaji Deni la Ndani -2.1% -1.9% -1.7% -1.7%

MAKADIRIO 

YA BAJETI

MAKADIRIO 

YA BAJETI

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO 

YA BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na.3.3: Makadirio ya Bajeti katika Muda wa Kati  

Shilingi Milioni 

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

I. JUMLA YA MAPATO 34,879,793 36,258,806 38,136,414 40,207,356

Mapato ya Ndani 23,250,582 25,168,718 27,297,897 29,876,585

Mapato ya Halmashauri 814,961 863,858 917,022 975,558

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 138,323 0 50,000 51,000

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 2,460,506 2,602,684 2,328,912 2,195,890

Mifuko ya Kisekta 275,543 282,306 286,770 281,632

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 3,316,078 3,150,337 3,050,728 3,070,117

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 1,588,169 1,838,796 1,783,185 1,915,925

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 3,035,630 2,352,107 2,421,900 1,840,650

II. JUMLA YA MATUMIZI 34,879,793 36,258,806 38,136,414 40,207,356

MATUMIZI YA KAWAIDA 22,100,538 23,002,951 24,112,420 25,270,362

Mfuko Mkuu wa Serikali 10,376,832 10,663,278 11,034,039 11,370,553

Mishahara 7,762,389 8,150,509 8,558,034 8,985,936

Matumizi Mengineyo 3,961,316 4,189,164 4,520,346 4,913,873

MATUMIZI YA MAENDELEO 12,779,255 13,255,855 14,023,994 14,936,994

Fedha za Ndani 10,043,206 10,370,865 11,408,312 12,459,472

Fedha za Nje 2,736,049 2,884,990 2,615,682 2,477,522

GDPmp 157,767,884 163,879,616 174,534,634 185,936,799

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 3.4: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Taifa katika Muda 

wa Kati  

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

I. JUMLA YA MAPATO 22.1% 22.1% 21.9% 21.6%

Mapato ya Ndani 14.7% 15.4% 15.6% 16.1%

Mapato ya Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.1% 0.0% 0.0% 0.0%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 1.6% 1.6% 1.3% 1.2%

Mifuko ya Kisekta 0.2% 0.2% 0.2% 0.2%

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 2.1% 1.9% 1.7% 1.7%

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 1.0% 1.1% 1.0% 1.0%

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 1.9% 1.4% 1.4% 1.0%

II. JUMLA YA MATUMIZI 22.1% 22.1% 21.9% 21.6%

MATUMIZI YA KAWAIDA 14.0% 14.0% 13.8% 13.6%

Mfuko Mkuu wa Serikali 6.6% 6.5% 6.3% 6.1%

Mishahara 4.9% 5.0% 4.9% 4.8%

Matumizi Mengineyo 2.5% 2.6% 2.6% 2.6%

MATUMIZI YA MAENDELEO 8.1% 8.1% 8.0% 8.0%

Fedha za Ndani 6.4% 6.3% 6.5% 6.7%

Fedha za Nje 1.7% 1.8% 1.5% 1.3%

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 3.5: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Bajeti Yote katika Muda wa 

Kati 

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

I. JUMLA YA MAPATO 100% 100% 100% 100%

Mapato ya Ndani 66.7% 69.4% 71.6% 74.3%

Mapato ya Halmashauri 2.3% 2.4% 2.4% 2.4%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.4% 0.0% 0.1% 0.1%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 7.1% 7.2% 6.1% 5.5%

Mifuko ya Kisekta 0.8% 0.8% 0.8% 0.7%

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 9.5% 8.7% 8.0% 7.6%

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 4.6% 5.1% 4.7% 4.8%

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 8.7% 6.5% 6.4% 4.6%

II. JUMLA YA MATUMIZI 100% 100% 100% 100%

MATUMIZI YA KAWAIDA 63.4% 63.4% 63.2% 62.9%

Mfuko Mkuu wa Serikali 29.8% 29.4% 28.9% 28.3%

Mishahara 22.3% 22.5% 22.4% 22.3%

Matumizi Mengineyo 11.4% 11.6% 11.9% 12.2%

MATUMIZI YA MAENDELEO 36.6% 36.6% 36.8% 37.1%

Fedha za Ndani 28.8% 28.6% 29.9% 31.0%

Fedha za Nje 7.8% 8.0% 6.9% 6.2%

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

 



49 

 

SURA YA NNE 

 

USIMAMIZI WA VIHATARISHI VYA BAJETI 

 

4.1. Utangulizi 

127. Sura hii inabainisha vihatarishi vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa bajeti 

pamoja na hatua za kukabiliana na vihatarishi hivyo kwa kuzingatia matakwa ya 

Kifungu Na. 4 (2) (c) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439.  

 

4.2. Vihatarishi vya Uchumi na Bajeti 

 

128. Vihatarishi vinavyoweza kusababisha madhara katika ukuaji wa uchumi na 

utekelezaji wa bajeti ni pamoja na:    

 

129. Mabadiliko ya Bei za Bidhaa: kupanda kwa bei za bidhaa katika masoko ya 

ndani na nje husababisha ongezeko la gharama za upatikanaji wa bidhaa muhimu 

zikiwemo bidhaa za petroli, pembejeo za kilimo, malighafi za viwandani na vifaa 

vya ujenzi na hivyo kusababisha kutofikiwa kwa malengo ya ukuaji katika shughuli 

za kiuchumi. Aidha, kushuka kwa bei za bidhaa katika masoko ya nje kutaathiri 

upatikanaji wa mapato yatokanayo na mauzo ya bidhaa nje ya nchi. 

 

130. Mabadiliko ya Viwango vya Kubadilisha Fedha: kushuka kwa thamani ya 

shilingi ya Tanzania dhidi ya fedha za kigeni kunaweza kusababisha ongezeko la 

gharama za uagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi na hivyo kusababisha kutofikiwa 

kwa malengo ya ukuaji wa uchumi. Aidha, kwa kuwa sehemu kubwa ya deni la 

Serikali ni mikopo kutoka nje, kushuka kwa thamani ya shilingi kutaongeza 

gharama za ulipaji wa deni na hivyo kuathiri utekelezaji wa bajeti ya Serikali. 

 

131. Mabadiliko ya Viwango vya Riba: kupanda kwa viwango vya riba za 

mikopo kusikotarajiwa katika masoko ya fedha ya ndani na nje kutasababisha 

ongezeko la matumizi ya malipo ya riba na nakisi ya bajeti. Aidha, mikopo ya ndani 

hulipwa kwa utaratibu wa kuzungusha mtaji, hivyo endapo Serikali itashindwa 

kukopa kutokana na ongezeko la riba au wawekezaji wa ndani kushindwa 

kukopesha kwa kiwango kinachotakiwa, Serikali italazimika kutumia mapato 

kutoka vyanzo vingine kugharamia mikopo iliyoiva. Vilevile,  mabadiliko 

yasiyotarajiwa ya viwango vya riba katika benki na taasisi za fedha husababisha 

sekta binafsi kutofikia malengo ya mikopo na hivyo kupungua kwa shughuli za 

kiuchumi na kusababisha Serikali kukosa mapato.  
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132. Madeni Sanjari kutokana na Dhamana za Serikali: utoaji wa dhamana za 

Serikali kwa Mashirika na Taasisi za Serikali ni miongoni mwa maeneo yanayoweza 

kuwa na athari katika utekelezaji wa bajeti endapo hakutakuwa na usimamizi 

madhubuti. Serikali imekuwa ikitoa dhamana kwa Mashirika na Taasisi ili 

kuziwezesha kukopa ndani. Aidha, Serikali hukopa  mikopo ya gharama nafuu 

kutoka nje na kuyakopesha Mashirika na Taasisi kwa lengo la kuyapunguzia 

gharama ya riba na uendeshaji. Utoaji wa dhamana unaweza kusababisha madeni 

sanjari kwa Serikali endapo Mashirika na Taasisi zilizopatiwa dhamana zitashindwa 

kulipa mikopo iliyodhaminiwa. Vile vile, madeni sanjari huongeza mzigo wa 

madeni kwa Serikali na hivyo kusababisha Serikali kutumia mapato ambayo 

yangetumika kugharamia huduma za jamii na shughuli za uzalishaji kulipa madeni 

husika.  

 

133. Madeni Sanjari kutokana na Madai na Mashauri ya Kisheria Dhidi ya 

Serikali: Madai na mashauri ya kisheria yasiyotarajiwa dhidi ya Serikali ni 

miongoni mwa maeneo yanayoweza kuathiri utekelezaji wa bajeti endapo 

mahakama itatoa maamuzi ya kushindwa kwa Serikali katika mashauri husika. Hali 

hiyo itailazimu Serikali kutumia fedha za bajeti zilizotengwa kutekeleza shughuli 

nyingine ili kutekeleza uamuzi wa mahakama na hivyo kuathiri malengo ya bajeti. 
 

134. Ajali na Upotevu wa Mali: Ajali na upotevu wa mali kutokana na 

udanganyifu, wizi na majanga huathiri utekelezaji wa bajeti ya Serikali  kwa 

kuongeza mahitaji ya matumizi ya bajeti iliyotengwa. Hali hii husababisha matumizi 

ya ziada na hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kwenye bajeti ya 

Serikali. 
 

135. Kutopatikana Misaada na Mikopo kwa Wakati: Misaada na mikopo ni 

mojawapo ya vyanzo vya mapato ya Serikali. Mwenendo usioridhisha wa masoko 

ya fedha ndani na nje husababisha Serikali kukosa kiasi cha mikopo iliyopangwa 

kukopwa katika mwaka husika. Aidha, Washirika wa Maendeleo wasipotimiza 

ahadi ya misaada iliyotengwa kwenye bajeti husababisha upungufu katika mapato 

ya Serikali na hivyo kuathiri utekelezaji wa bajeti. 

  

136. Mabadiliko ya Tabianchi na Majanga ya Asili: mabadiliko ya tabianchi na 

majanga ya asili ni miongoni mwa vihatarishi vinavyoathiri utekelezaji wa mipango 

na bajeti. Majanga hayo ni pamoja na  ukame, mafuriko, matetemeko, maporomoko 

ya ardhi, na magonjwa ya mlipuko, mathalan COVID-19. Kutokea kwa majanga 

hayo huathiri shughuli za kiuchumi zikiwemo kupungua kwa uwekezaji na 

uzalishaji wa bidhaa na huduma. Aidha, uharibifu wa miundombinu unaweza 

kusababisha athari nyingine kwenye uchumi zikiwemo: kuongezeka kwa gharama 

za uzalishaji viwandani; kuongezeka kwa mfumuko wa bei; kupungua kwa faida za 
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kampuni na hivyo kusababisha upungufu katika ukusanyaji wa mapato na 

kuongezeka kwa nakisi ya bajeti.  
 

4.3. Hatua za Kukabiliana na Vihatarishi 

137. Hatua zitakazochukuliwa na Serikali katika kukabiliana na vihatarishi ni 

pamoja na: 

(i) Mabadiliko ya Bei za Bidhaa: kuendelea kuhamasisha uwekezaji wa ndani 

kwa kujenga viwanda vya kuzalisha pembejeo za kilimo na bidhaa nyingine 

muhimu ili kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka nje, kuongeza akiba ya 

mafuta ya petroli na kuimarisha ubora wa bidhaa zinazozalishwa ndani ili 

kuongeza ushindani katika masoko ya nje.  

(ii) Mabadiliko ya Viwango vya Kubadilisha Fedha: kuendelea kuimarisha 

utekelezaji wa Sera ya Fedha ikiwemo kudhibiti ujazi wa fedha, kudhibiti 

mzunguko wa fedha haramu na kuimarisha akiba ya fedha za kigeni.  

(iii) Mabadiliko ya Viwango vya Riba: kuendelea kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato ya ndani na kudhibiti matumizi ili kupunguza utegemezi katika 

misaada na mikopo. Vilevile, Serikali itaendelea kutekeleza Sera 

zitakazowezesha viwango vya riba kuwa himilivu ili kuchochea uwekezaji. 

(iv) Madeni Sanjari kutokana na Dhamana za Serikali: kuendelea kusimamia 

dhamana zilizotolewa na kudhibiti utoaji wa dhamana za Serikali kwa 

Mashirika na Taasisi mbalimbali kwa kuzingatia Sheria ya Mikopo, Dhamana 

na Misaada, Sura 134. 

(v) Madeni Sanjari kutokana na Madai na Mashauri ya Kisheria Dhidi ya 

Serikali: kuendelea kuzingatia Sheria, Kanuni na miongozo katika usimamizi 

wa mikataba ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Serikali pamoja na 

kuhimiza wataalamu wa Serikali kuzingatia weledi katika usimamizi na 

utekelezaji wa sheria.  

(vi) Ajali na Upotevu wa Mali: kuendelea kutekeleza Mwongozo wa Usimamizi 

wa Mali za Umma ikiwa ni pamoja na kuhakikisha uwepo wa huduma na 

vifaa vya kudhibiti majanga na kuendelea kuhimiza watumishi wa umma 

kuzingatia maadili na weledi katika usimamizi na utunzaji wa mali za umma. 

(vii) Kutopatikana Misaada na Mikopo kwa Wakati: kuhakikisha deni linabaki 

kuwa himilivu na kuelekeza mikopo kwenye miradi inayochochea shughuli 

za uzalishaji. Vilevile, Serikali itaendelea kuimarisha ukusanyaji wa mapato 

ya ndani ili kupunguza utegemezi wa misaada na mikopo pamoja na 

kuhimiza Washirika wa Maendeleo kutoa misaada waliyoahidi kwa wakati. 

(viii) Mabadiliko ya Tabianchi na Majanga ya Asili: kuendelea kutekeleza 

Muundo wa Usimamizi wa Maafa unaoelekeza utaratibu wa kupunguza 

athari za majanga; kuhakikisha Kamati ya Maafa ya Kitaifa pamoja na za 

Mikoa, Wilaya, Kata na Vijiji zinaandaa na kusimamia utekelezaji wa 

mipango na mikakati mbalimbali ya kuepusha na kukabiliana na maafa 
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yanayotokana na majanga ya asili; kuendelea kuhamasisha matumizi sahihi 

ya teknolojia katika kutekeleza shughuli za maendeleo ili kupunguza athari 

zitokanazo na uharibifu wa mazingira; na kuendelea kuimarisha mifumo ya 

kubainisha maeneo hatarishi, kutabiri majanga na kuchukua tahadhari 

pamoja na kutekeleza miradi inayohimili athari za majanga ya asili. 

(ix) Kuendelea kutoa mafunzo kwa watumishi wa Serikali kuhusu Mwongozo wa 

Uandaaji wa Muundo wa Usimamizi wa Vihatarishi unaoelekeza namna ya 

kubainisha vihatarishi; hatua za kukabiliana na vihatarishi; na uanzishaji wa 

Daftari la Orodha ya Vihatarishi (Risk Register).  
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SURA YA KWANZA 
 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 

2021/22 
 

1.1. Uandaaji wa Mpango na Bajeti 

138. Wakati wa kuandaa Mpango na Bajeti, Maafisa Masuuli wanapaswa 

kuzingatia vipaumbele vya Sera na Miongozo iliyorejewa katika Mwongozo huu wa 

Mwaka 2021/22, pamoja na Mpango Mkakati wa taasisi husika. Aidha, wanapaswa 

kufanya mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2020/21 na kuandaa mikakati ya 

kukabiliana na changamoto zilizojitokeza. Miongoni mwa changamoto 

zilizobainishwa katika Mwongozo wa mwaka 2019/20 ni pamoja na: kutoshirikisha 

kikamilifu Kamati za Bajeti za Mafungu katika uandaaji na utekelezaji wa bajeti; 

kutowasilishwa kwa wakati kwa taarifa za kila robo mwaka za utekelezaji wa bajeti 

kwa baadhi ya Mafungu; na baadhi ya Mafungu kuendelea kuwasilisha mahitaji ya 

fedha nje ya bajeti iliyoidhinishwa na Bunge. 
 

139. Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma 

wanaelekezwa kutenga fedha kwa ajili ya mipango ya maendeleo na shughuli 

muhimu za uendeshaji wa ofisi ikiwemo umeme, maji, simu, ulinzi na usafi, pamoja 

na kulipa madeni ya watumishi, wakandarasi, wazabuni na watoa huduma ili 

kuepuka ulimbikizaji wa madeni, riba na faini. Taasisi za Serikali zinazotarajia 

kupokea mikopo, misaada na dhamana zitapaswa kupata idhini kutoka kwa Waziri 

mwenye dhamana ya masuala ya Fedha, kwa mujibu wa kifungu cha 15(1) cha  

Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura 134. 
 

140. Wizara za Muungano zinaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya shughuli za 

ushirikiano baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ).  
 

1.1.1. Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

141. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma zinaelekezwa kuandaa 

Mpango na Bajeti shirikishi kwa kuzingatia Muundo wa Mapato na Matumizi wa 

Muda wa Kati (MTEF) na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya 

uchambuzi. Mawasilisho hayo yanatakiwa kufanyika wiki ya pili ya Februari 2021 

baada ya kuidhinishwa katika ngazi za maamuzi husika ikihusisha Mabaraza ya 

Wafanyakazi kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Majadiliano ya Pamoja katika 

Utumishi wa Umma, Sura 105. Aidha, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zinatakiwa kuwasilisha MTEF Ofisi ya Rais – TAMISEMI; na Taasisi na 

Mashirika ya Umma kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina wiki ya kwanza ya Februari 

2021. 



55 

 

1.1.2. Kamati za Bajeti 

142.  Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuunda Kamati za Bajeti kwa kuzingatia 

Kifungu 18(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya  17 (2) ya Kanuni za Sheria 

ya Bajeti za Mwaka 2015. Aidha, Kamati za Bajeti zinapaswa kushiriki kikamilifu 

wakati wa maandalizi na utekelezaji wa bajeti ili kuwepo kwa mipango na 

utekelezaji shirikishi katika Mafungu kama ilivyobainishwa katika Kanuni ya  17(3) 

ya  Kanuni za Sheria ya Bajeti za Mwaka 2015. Vilevile, taarifa ya utekelezaji wa 

Kamati za Bajeti kuhusu maandalizi na ugawaji wa rasilimali fedha zinazopokelewa 

kila mwezi wakati wa utekelezaji wa bajeti ijumuishwe katika Taarifa za Utekelezaji 

za robo mwaka na kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango.  
 

1.1.3. Maandalizi ya Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 

143. Wakati wa kuandaa bajeti ya mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa mwaka 2021/22, Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutambua na kutenganisha vyanzo vyote vya mapato katika makundi ya 

vyanzo lindwa (protected sources) na visivyolindwa (unprotected sources); 

(ii) Kutenga angalau asilimia 40 ya mapato ya ndani yasiyolindwa kwa ajili ya 

miradi ya maendeleo; 

(iii) Kutenga asilimia 10 ya mapato ya ndani yasiyolindwa kwa ajili ya mikopo ya 

vikundi vya wanawake, vijana na Watu Wenye Ulemavu kwa uwiano wa 

asilimia nne, nne na mbili kwa mujibu wa marekebisho ya Sheria ya Fedha za 

Serikali za Mitaa, Sura 290 (37A) na Kanuni zake za Mwaka 2019; 

(iv) Kutojumuisha michango ya nguvu za wananchi kwenye bajeti ya vyanzo vya 

mapato ya ndani;  

(v) Kushirikisha Kamati ya Bajeti na wadau wengine kulingana na Sheria ya 

Bajeti ya mwaka 2015, kupitisha kwenye vikao vya kisheria, na kuushirikisha 

Mkoa kabla ya kuwasilisha Ofisi ya Rais – TAMISEMI; na 

(vi) Halmashauri zinazopokea mapato mengine kama vile michango ya kijamii 

(Corporate Social Responsibility) na wadau wa maendeleo wahakikishe 

wanajumuisha mapato hayo kwenye bajeti zao kwa kuzingatia sheria, kanuni 

na taratibu zilizopo. 
 

1.1.4. Maandalizi ya Bajeti ya Mishahara  

144. Wakati wa kuandaa ikama na bajeti ya mishahara kwa mwaka 2021/22, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kuhakikisha maslahi ya watumishi wa umma ikiwemo upandishaji vyeo 

unazingatia bajeti, ikama na Miundo ya Maendeleo ya Utumishi na Kanuni 

D.51 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka 

2009; 

(ii) Kuzingatia Waraka wa Watumishi wa Serikali Na. 1 wa Mwaka 2015 na 
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Waraka wa Msajili wa Hazina Na. 6 wa Mwaka 2015 kuhusu Marekebisho ya 

Mishahara kwa watumishi wa Umma na Taasisi za Serikali; 

(iii) Kujumuisha makisio ya nyongeza za mwaka za mishahara na upandishwaji 

vyeo katika bajeti ya mishahara kwa mwaka 2021/22; 

(iv) Kuzingatia Mwongozo wa Katibu Mkuu (UTUMISHI) kuhusu uandaaji wa 

ikama na makadirio ya bajeti ya mishahara kwa Mwaka 2021/22; na 

(v) Kuzingatia Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma Wenye 

Ulemavu (2008), pamoja na masuala ya Jinsia, VVU, UKIMWI na Magonjwa 

Sugu Yasiyoambukizwa. 

 

1.2. Mambo Mengine ya Kuzingatiwa katika Uandaaji wa Mpango na Bajeti 
 

(a) Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo 

145. Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutumia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS) 

katika kuandaa na kutekeleza miradi ya maendeleo na kuzingatia Waraka wa 

Hazina Na. 5 wa mwaka 2020/21 kuhusu Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia 

Miradi ya Maendeleo; 

(ii) Kuzingatia Mwongozo wa Uandaaji Miradi na Majadiliano ya Mikopo, 

Dhamana na Upokeaji wa Misaada wa mwaka 2020 (Guidelines for Project 

Planning and Negotiations for Raising Loans, Issuing Guarantees and 

Receiving Grants 2020); 

(iii) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 6 wa mwaka 2020 unaoelezea Mfumo wa 

Kitaifa wa Kusimamia Msamaha wa Kodi ya Ongozeko la Thamani (VAT) 

katika Ununuzi wa Bidhaa au Huduma Katika Miradi inayotekelezwa kwa 

fedha za Serikali na za Washirika wa Maendeleo na kutumia Mfumo wa 

Kieletroniki wa Kutunza Taarifa za Msamaha wa Kodi (Tax Exemption 

System) kila wanapoomba msamaha wa kodi kwa miradi yote inayohusisha 

msamaha wa kodi; 

(iv) Kuhakikisha misamaha ya kodi iliyotolewa katika miradi ya maendeleo 

inatumika ipasavyo ili kudhibiti matumizi mabaya ya misamaha hiyo; 

(v) Wizara za Kisekta zinazoratibu miradi na programu zinazoshirikisha 

utekelezaji wa Mafungu mengine kuhakikisha bajeti ya shughuli zinazohusu 

Mafungu hayo inatengwa kwenye Mafungu husika; 

(vi) Kuzingatia Mwongozo wa Ofisi ya Waziri Mkuu wa kutekeleza awamu ya 

pili ya kuhamia Dodoma; 

(vii) Kuomba idhini ya kuvusha matumizi ya fedha kwa mwaka unaofuata kabla 

ya tarehe 15 Juni kila mwaka kwa mujibu wa Kifungu cha 29(3) cha Sheria ya 

Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya 21(1) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti za Mwaka 

2015; na 
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(viii) Kutumia fedha za miradi zilizovuka mwaka wa fedha (2020/21) kabla ya 

Septemba 30, 2021. Endapo kutakuwa na sababu za msingi za kutotumia 

fedha hizo, kibali cha Mlipaji Mkuu wa Serikali kiombwe kuongeza muda wa 

matumizi kwa mujibu wa Kanuni ya 2 ya Kanuni za Sheria ya Bajeti za 

Mwaka 2015 na marekebisho ya Mwaka 2019. 
 

(b) Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato  

146. Katika mwaka 2021/22,  Serikali itatoa kipaumbele katika ukamilishaji wa 

miradi ya kimkakati. Maafisa Masuuli wanaotekeleza miradi ya kimkakati 

wanaelekezwa kutenga bajeti husika na kuendelea kusimamia kikamilifu miradi 

hiyo ili kuhakikisha kuwa inakamilika  kwa wakati na kuzingatia thamani ya fedha. 
 

(c) Ugharamiaji wa Miradi Kupitia Fedha za Nje 

147. Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo inaendelea kutekeleza 

na kugharamia programu na miradi ya maendeleo kwa kuzingatia Mwongozo wa 

Ushirikiano wa Maendeleo. Hivyo, katika kuandaa bajeti ya miradi inayogharamiwa 

na fedha za nje, Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutoingia Mikataba ya Makubaliano na Washirika wa Maendeleo ya kupokea 

misaada na mikopo pasipo idhini ya Waziri mwenye dhamana ya masuala ya 

Fedha kwa mujibu wa kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Mikopo, Dhamana na 

Misaada, Sura 134; 

(ii) Kuwasilisha ukomo wa bajeti za kisekta Wizara ya Fedha na Mipango (kwa 

Wizara zinazoratibu Mifuko ya Pamoja ya Kisekta) kabla ya tarehe 31 Januari 

2021; 

(iii) Kuwasilisha takwimu za ahadi za fedha za nje Wizara ya Fedha na Mipango 

wiki ya kwanza ya Februari 2021 ili kukamilisha maandalizi ya ukomo wa 

bajeti za Mafungu; na 

(iv) Kutenga counterpart fund katika miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa 

ushirikiano na Washirika wa Maendeleo. 
 

(d) Usimamizi wa Fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi (D – 

Fund) 

148. Katika usimamizi wa fedha za Misaada au Mikopo zinazotolewa na 

Washirika wa Maendeleo moja kwa moja katika Mafungu kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ya maendeleo (D- Fund), Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia: maelekezo 

ya Waraka wa Hazina Na. 2 wa Mwaka 2019 unaoelekeza utaratibu wa kuomba, 

kuhamisha, kupokea, kutumia, kuhasibu na kutoa taarifa za utekelezaji wa shughuli 

zinazotumia fedha za mikopo au misaada inayopelekwa moja kwa moja kwenye 

Mafungu; na matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha Zinazopelekwa Moja 

kwa Moja kwenye Miradi (D – Fund Management Information System). 
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(e) Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi 

149. Maafisa Masuuli wa Taasisi za Umma zinazokusudia kutekeleza miradi ya 

ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi kama njia mbadala ya kugharamia miradi ya 

maendeleo zinaelekezwa kuzingatia:  Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi, Sura 103 na Kanuni za Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta 

Binafsi za mwaka 2020, Kifungu cha 7 (3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 kinachohusu 

kujumuisha miradi ya PPP katika bajeti; pamoja na kipengele 3.1.2 cha Mwongozo 

wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma (Public Investment Management - Operational 

Manual). 

 

(f) Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa na Mpango wa Utekelezaji Awamu ya 

Tatu  

150. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuendelea kutenga bajeti ya kutekeleza 

Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu (NACSAP III) na kuimarisha 

utawala bora pamoja na kuhuisha nyenzo muhimu za utekelezaji wa Mkakati 

hususan mkataba wa Huduma kwa Wateja na Mfumo wa Kushughulikia 

Malalamiko. 

 

(g) Programu ya Mabadiliko ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma 

Awamu ya Tatu  

151. Katika kutekeleza Programu ya Mabadiliko ya Utendaji Kazi katika Utumishi 

wa Umma Awamu ya Tatu (PSRP III), Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga 

bajeti kwa ajili ya: kuwajengea uwezo viongozi na watumishi wa ngazi zote 

Serikalini; kufanya ufuatiliaji na tathmini kwenye miradi ya maendeleo, miongozo 

na maelekezo yanayotolewa na Serikali; kufanya utafiti kabla ya kuandaa au 

kuhuisha sera na mipango; kuweka misingi itakayoimarisha uwajibikaji; na 

kuimarisha usimamizi wa rasilimali watu kwa kuboresha taratibu za ajira, uteuzi, 

upandishaji vyeo na muda wa matazamio kwa kuzingatia sifa na vigezo. 

 

(h) Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili  

152. Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) inaweka 

msisititizo katika kilimo chenye tija, usalama wa chakula na upatikanaji wa 

malighafi kwa ajili ya viwanda na masoko. Maafisa Masuuli husika wanaelekezwa 

kutenga fedha kwa kuzingatia maeneo makuu manne (4) ya vipaumbele kama 

ifuatavyo;  

(i) Kusimamia kikamilifu matumizi endelevu ya maji na ardhi; 

(ii) Kuongeza tija na faida kwenye kilimo, mifugo na uvuvi; 

(iii) Kuimarisha upatikanaji wa masoko na kuongeza thamani kwenye mazao ya 

kilimo, mifugo na uvuvi; na 

(iv) Kuweka mazingira wezeshi katika uwekezaji wa kilimo, mifugo na uvuvi 

pamoja na kuimarisha uratibu, ufuatiliaji na tathmini.  
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(i) Programu ya Uimarishaji Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

153. Katika kutekeleza Programu ya Uimarishaji Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa, Serikali inalenga kuimarisha usimamizi na uendeshaji wa shughuli za Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia 

yafuatayo: 

(i) Kuendelea kutekeleza ugatuaji wa madaraka kisiasa, kifedha, kiutawala na 

kuimarisha mahusiano ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa; 

(ii) Kuwajengea uwezo watumishi wa Wizara za kisekta na waliopo katika 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye maeneo ya 

uratibu, ufuatiliaji, tathmini, utawala bora, elimu ya uraia, usimamizi wa 

fedha, mpango na bajeti, uandaaji taarifa, uandaaji na usimamizi wa miradi ili 

kuboresha huduma zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(iii) Kuweka mazingira wezeshi ya kuboresha shughuli za kiuchumi katika ngazi 

ya Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na 

(iv) Kuimarisha ushiriki wa jamii katika utekelezaji na utoaji wa maamuzi kuhusu 

masuala ya kiuchumi, kijamii na kisiasa katika ngazi za msingi za Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. 

 

(j) Uendelezaji wa Huduma za Fedha 

154. Katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma jumuishi za fedha pamoja na 

kuongeza ufanisi katika upatikanaji wa rasilimali fedha kwenye shughuli 

zinazochochea ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini kwa wananchi, Serikali 

inaendelea kutekeleza sera, sheria na mikakati mbalimbali ili kujenga mfumo thabiti 

katika sekta ya fedha. Ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma za fedha kwa 

shughuli za kiuchumi na kijamii, Maafisa Masuuli husika wanaelekezwa:  

(i) Kuzingatia Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Fedha wa miaka kumi (2020/21 

-2029/30) na kuujumuisha katika Mpango na Bajeti wa Fungu husika;  

(ii) Kuhamasisha na kusisitiza matumizi ya teknolojia ya mawasiliano katika 

sekta ya fedha; 

(iii) Kuendelea kutoa elimu ya fedha kwa umma kuhusu: huduma ya fedha 

zilizopo nchini; masoko ya mitaji na dhamana; soko la bidhaa; na fursa 

zilizopo katika taasisi za fedha za maendeleo; 

(iv) Kuhamasisha, kuanzisha na kuboresha vituo vya kuendeleza biashara za 

huduma za fedha kwa madhumuni ya kurahisisha kuvitambua kisheria, 

kuviwezesha na hivyo kutoa huduma bora kwa ufanisi; 

(v) Kuhakikisha kuwa mpango na bajeti za Mikoa na Halmashauri inajumuisha 

masuala ya huduma za fedha ikiwa ni pamoja na kuhuisha sheria ndogo za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

(vi) Kuboresha taratibu za usajili wa hati miliki za ardhi na mali ili kuwawezesha 

wananchi kutumia hati miliki kama dhamana za mikopo katika benki, taasisi 
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za fedha, na watoa huduma ndogo za fedha. Mikopo hiyo, itawezesha 

kuchochea shughuli za kiuchumi na kuondoa umaskini; na 

(vii) Kuwezesha upatikanaji na utumiaji wa huduma za fedha kwa usawa na kwa 

kuzingatia gharama nafuu kwa wote ikijumuisha makundi ya watu wenye 

mahitaji maalum, vijana na jinsia. 
 

(k) Usimamizi wa Mali za Umma 

155. Katika kuimarisha usimamizi wa mali za umma kwa kuzingatia Sheria ya 

Fedha za Umma, Sura 348; Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 

2019; na Waraka wa Hazina Na.2 wa Mwaka 2018/19 kuhusu Utaratibu wa Umiliki 

wa Magari na Mali Zinazotumika kwenye Miradi Inayogharamiwa na Serikali na 

Fedha za Washirika wa Maendeleo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kuandaa na kuhuisha taarifa za mali katika Daftari la Mali (Asset Register) 

kwa kuzingatia muundo ulioainishwa katika Mwongozo wa Usimamizi wa 

Mali za Umma na hivyo kuwa na kumbukumbu sahihi za mali;  

(ii) Kupima na kurasimisha maeneo yanayomilikiwa na Serikali ikijumuisha 

mashamba, shule/vyuo, vituo vya kutolea huduma ya afya na ofisi za taasisi 

za Umma pamoja na kudhibiti, usalama na ulinzi wa mali za umma; 

(iii) Kuandaa na kuhuisha Mpango wa Matengenezo wa Mali (Asset Maintenance 

Plan);  

(iv) Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango orodha ya mali, nyaraka za umiliki 

na mali husika zinazotokana na miradi inayogharamiwa na Serikali pamoja 

na Washirika wa Maendeleo baada ya miradi kukamilika na mali 

zilizotaifishwa au kutelekezwa; na 

(v) Kutenga bajeti ya kugharamia mafunzo na kuunganisha Mfumo wa 

Usimamizi wa Mali (GAMIS) kwa ajili ya kuhuisha taarifa ya mali za umma. 
 

(l) Mifumo ya Kielektroniki ya Ukusanyaji wa Mapato na Ulipaji Serikalini 

156. Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma, Sura 348 pamoja na Kanuni za 

GePG za mwaka 2019 zinaelekeza matumizi ya Mfumo wa GePG katika ukusanyaji 

wa mapato ya Serikali ili kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato. Maafisa 

Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha mapato yote katika Taasisi za Umma 

yanaendelea kukusanywa kupitia Mfumo wa GePG. 
 

157. Maafisa Masuuli wanasisitizwa kuhakikisha Taasisi zao zinafundishwa na 

kutumia Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE) kwa mujibu wa Waraka wa Hazina 

Na. 5 wa mwaka 2019 kuhusu Uanzishaji na Utumiaji wa Mifumo ya Kieletroniki ya 

Usimamizi wa Fedha za Umma pamoja na maelekezo ya barua ya Katibu Mkuu - 

Hazina yenye Kumb. Na MG.4/261/01/64 ya tarehe 03 Aprili, 2020 ambayo 

inasisitiza matumizi ya MUSE.  
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(m) Hatua za Kudhibiti Matumizi 

158. Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kusimamia nidhamu ya 

matumizi ya fedha za Umma ili kuongeza tija na kupata thamani ya fedha. Hivyo, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kuzingatia Sheria ya Bajeti, Sura 439, Sheria ya Fedha, Sura 348, Sheria ya 

Ununuzi wa Umma, Sura 410 na Kanuni zake kwa kufanya ununuzi wa 

pamoja na kutumia Mwongozo wa Matumizi ya Force Account wa Mei 2020 

ili kupata thamani halisi ya fedha; 

(ii) Kuendelea na utaratibu wa kutumia Wakala wa Huduma za Ununuzi 

Serikalini (GPSA) kwenye ununuzi wa magari baada ya kupata ushauri wa 

kiufundi kutoka Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Ujenzi) na 

kibali kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu;  

(iii) Taasisi za Umma zinazotoa huduma Serikalini zikiwemo TEMESA, GPSA, 

TBA kuhakikisha gharama za huduma wanazozitoa ni bora na zinaakisi 

thamani ya fedha; 

(iv) Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (TANePS) katika 

ununuzi wa bidhaa, huduma na kandarasi za ujenzi;  

(v) Kutoingia mikataba bila kuwa na bajeti ili kuepuka malimbikizo ya madai 

kwa kuzingatia Mwongozo Kuhusu Utaratibu wa Maombi na Utoaji wa 

Fedha za Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali; 

(vi) Kuhakikisha gharama za miradi inayoendelea zinajumuishwa kwenye 

mpango na bajeti kabla ya kuanzisha miradi mipya; 

(vii) Kuongeza matumizi ya TEHAMA katika shughuli za Serikali ili kupunguza 

gharama; 

(viii) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 5 wa Mwaka 2019 kuhusu Uanzishaji na 

Utumiaji wa Mifumo ya Kieletroniki ya Usimamizi wa Fedha za Umma 

katika ununuzi, uandaaji na usimikaji wa mifumo ya kieletroniki ya 

usimamizi wa fedha za Umma ili kuondoa urudufu wa mifumo; 

(ix) Kuendelea kutumia kumbi za Taasisi za Umma kwa semina, mafunzo, 

warsha na mikutano ikiwemo ya Bodi za Wakurugenzi; 

(x) Kuingia mikataba na watoa huduma wa ndani kwa kutumia Shilingi ya 

Tanzania ili kupunguza athari za mabadiliko ya viwango vya ubadilishaji 

fedha; 

(xi) Kuepuka uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi iwapo 

zinazalishwa na kupatikana nchini; na 

(xii) Kutumia vifaa vyenye teknolojia inayopunguza matumizi ya nishati. 
 

(n) Ulipaji na Udhibiti wa Ulimbikizaji wa Madeni 

159. Kwa kuzingatia Sheria ya Bajeti, Sura 439 kifungu cha 52(2), pamoja na 

Waraka wa Hazina Na. 4 wa mwaka 2014/15; Waraka wa Hazina Na.1 wa Mwaka 

2018/19; na Waraka wa Hazina Na. 3 wa mwaka 2019 kuhusu Uzuiaji, Udhibiti na 
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Ulipaji wa Madeni ya Serikali, Maafisa Masuuli wanaelekezwa:  

(i) Kuepuka uzalishaji na ulimbikizaji wa madeni; 

(ii) Kuhakikisha madeni yote yanahakikiwa na Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa 

Serikali; 

(iii) Kutenga fedha kwa ajili ya kulipa madeni yaliyohakikiwa; na 

(iv) Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Madeni (Government 

Arrears Management System – GAMS) pamoja na kutunza kumbukumbu na 

nyaraka/vielelezo vya madeni. 

 

(o) Kiwango cha Ubadilishaji Fedha 

160. Makadirio yote ambayo yanatumia fedha za kigeni, yatumie kiwango elekezi 

cha ubadilishaji fedha za kigeni cha Dola Moja ya Marekani kwa Shilingi za 

Tanzania 2,352.11 katika kuandaa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2021/22. 
 

(p) Kujumuisha Masuala Mtambuka katika Mpango na Bajeti 

161. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa 

masuala mtambuka ikiwemo Watu Wenye Ulemavu, wazee, Watu Wanaoishi na 

Virusi vya UKIMWI (WAVIU), UKIMWI, Jinsia, mazingira, mabadiliko ya tabianchi, 

na utawala bora pamoja na Mpango Jumuishi wa Kitaifa wa Lishe na Mpango Kazi 

wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA 

2017/18 – 2021/22) na Mkakati wa Kutokomeza Mauaji ya Wazee (2018/19 – 

2022/23). Aidha, Maafisa Masuuli watenge bajeti kwa ajili ya kujenga au kukarabati 

miundombinu ya majengo ili yawe rafiki kwa Watu Wenye Ulemavu na Wazee. 
 

(q) Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

162. Serikali itaendelea kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa kwa 

kutekeleza makubaliano, itifaki na mikataba iliyoridhiwa katika ushirikiano wa 

kikanda na kimataifa. Maafisa Masuuli wanaelekezwa:  

(i) Kuzingatia masuala ya ushirikiano wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini 

mwa Afrika (SADC), nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Mashirika 

ya Kimataifa pamoja na masuala mengine ya mtangamano katika Mpango na 

Bajeti za Mafungu;  

(ii) Kuainisha na kutumia fursa zinazopatikana kati ya nchi na nchi, kikanda na 

kimataifa ili kukuza uwekezaji na kuchochea ukuaji wa uchumi na 

maendeleo ya watu; na 

(iii) Kuwasilisha taarifa za michango ya uanachama ya Kikanda na Kimataifa 

Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya kujumuishwa na kutengewa bajeti. 

 

1.3. Maelekezo Mahsusi kwa Taasisi na Mashirika ya Umma 

163. Serikali kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina itaendelea kuboresha utendaji na 

usimamizi wa Taasisi na Mashirika ya Umma ili kuongeza ufanisi na tija. Katika 
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kufikia azma hiyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutekeleza yafuatayo: 

(i) Kutumia mfumo wa kibajeti wa PlanRep kwa ajili ya usimamizi wa Mpango 

na Bajeti kwa mwaka 2021/22; 

(ii) Kuzingatia matakwa ya Sheria ya Msajili wa Hazina, Sura 370 kwa kutenga 

na kuwasilisha katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali michango ya 

asilimia 15 ya mapato ghafi ya Taasisi na asilimia 70 ya ziada ya mapato 

baada ya kutoa matumizi yaliyoidhinishwa; 

(iii) Kuandaa na kuwasilisha Mikakati ya Uwekezaji, sera ya gawio (dividend 

policy) na Mipango ya Biashara katika Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa ajili ya 

kupata idhini; 

(iv) Kuhakikisha Taasisi na Mashirika ya Umma yanaingia Mkataba wa Utendaji 

Kazi pamoja na kuwasilisha utekelezaji wa Mikataba kila robo mwaka kwa 

mujibu wa Sheria ya Msajili wa Hazina; 

(v) Kuhuisha taarifa za Bodi za Wakurugenzi katika Mfumo wa Usimamizi wa 

Bodi (OTRMIS); na   

(vi) Kutumia geresho la kibajeti (GFS Code 2014) 28211124 - Contribution to 

Consolidated Fund wakati wa kuingiza takwimu za michango 

itakayowasilishwa katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. 

 

1.4. Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

 

1.4.1. Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa 

164. Sekretarieti za Mikoa zinapaswa kutekeleza mambo yafuatayo: 

(i) Kuendelea kusimamia na kudumisha masuala ya ulinzi na usalama katika 

maeneo ya utawala; 

(ii) Kuimarisha utawala bora, uwajibikaji na uwazi kwa kufanya Vikao vya 

Ushauri vya Wilaya na Mikoa pamoja na Vikao vya Kamati za Usalama za 

Wilaya na Mikoa; 

(iii) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa 

katika Mikoa na Halmashauri na Mpango Kazi wa Kutokomeza Ukatili 

Dhidi ya Wanawake na Watoto;  

(iv) Kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka ya Mikoa, Wilaya 

na Tarafa;  

(v) Kuhuisha Mipango Mikakati ya Mikoa, Wasifu wa Mikoa na Mikakati ya 

Maendeleo ya Kiuchumi ya Mikoa ili kuendana na maelekezo ya Mpango 

wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, Ilani 

ya Chama Cha Mapinduzi katika kipindi cha Mwaka 2020 hadi 2025, 

Vipaumbele vinavyoibuliwa kupitia Mwongozo wa Fursa na Vikwazo vya 

Maendeleo Ulioboreshwa mwaka 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu 

2023, Hati ya Mgawanyo wa Majukumu ya Ofisi ya Rais -TAMISEMI na 
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kuweka taarifa na takwimu zote muhimu kwenye Tovuti za Sekretarieti za 

Mikoa;  

(vi) Kutenga fedha za ufuatiliaji na tathmini katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(vii) Kutenga fedha za ujenzi, ukarabati na ununuzi wa vifaa kwa ajili ya ofisi na 

makazi ya Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa na Wilaya, Wakuu 

wa Wilaya na Maafisa Tarafa. Aidha, kipaumbele ni kutekeleza miradi 

inayoendelea kabla ya kuanza miradi mipya; 

(viii) Kuingiza kwa usahihi takwimu za bajeti kwenye Mfumo wa CBMS kwa 

fedha za ruzuku ya uendeshaji wa kisekta katika Serikali za Mitaa kwa 

kutumia vifungu maalum vilivyoainishwa kwa ajili ya fedha za mishahara, 

matumizi mengineyo na fedha za maendeleo;  

(ix) Kuratibu utekelezaji wa shughuli za huduma ndogo za fedha katika ngazi ya 

Mkoa kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya Fedha ya Mwaka 

2017 na Mkakati wa Utekelezaji wake pamoja na Sheria ya Huduma ndogo 

za Fedha Na. 10 ya Mwaka 2018 na Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta 

ya Fedha 2020/21 - 2029/30; 

(x) Kusimamia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kubuni, kuandaa maandiko 

na kufuatilia utekelezaji wa miradi ikiwa ni pamoja na miradi ya ubia kati ya 

Sekta ya Umma na Sekta Binafsi na vyanzo vingine vya mapato ya ndani;  

(xi) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumishi wa Sekretarieti za 

Mikoa ili kutoa ushauri wa kitaalam kwa watumishi wa Serikali za Mitaa;  

(xii) Kuendelea kuwekeza na kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha na kuendeleza 

viwanda; 

(xiii) Kusimamia Programu ya Kuendeleza Sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi kwa 

kuzingatia Mpango wa Maendeleo wa Kilimo ngazi ya Wilaya (DADPs); 

(xiv) Kusimamia utekelezaji wa Kamati za Bajeti kuhusu maandalizi na ugawaji 

wa rasilimali fedha zinazopokelewa kila mwezi wakati wa utekelezaji wa 

bajeti na kuwasilisha Taarifa za Utekelezaji za robo mwaka Wizara ya Fedha 

na Mipango na Ofisi ya Rais - TAMISEMI; na 

(xv) Kusimamia utekelezaji wa malengo ya Programu ya Uimarishaji wa Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

 

1.4.2. Maelekezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

165. Katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa, Maafisa Masuuli wanapaswa kutekeleza maelekezo yafuatayo: 
 

A. Maelekezo ya jumla  

(i) Kusimamia na kudumisha masuala ya Ulinzi na Usalama; 

(ii) Kuimarisha utawala bora na uwajibikaji katika maeneo ya utawala kwa 

kutekeleza Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa, Mpango Kazi wa 

Kutokomeza Ukatili wa Wanawake na Watoto, na kuwezesha kufanyika kwa 
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vikao vya kisheria vya Kamati za Maendeleo za Kata na mikutano ya Vijiji, 

Mitaa na Vitongoji; 

(iii) Kupitia, kurekebisha na kutunga Sheria Ndogo ili kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato na Utawala Bora katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(iv) Kuimarisha Kamati za Maafa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili 

ya kukabiliana na majanga asilia ikijumuisha utayari, mafunzo na uwepo wa 

vifaa katika maeneo ya utawala; 

(v) Kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka ya Halmashauri, 

Kata, Vijiji/Mitaa;  

(vi) Kutumia Mwongozo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo Ulioboreshwa 

mwaka 2019 katika kuainisha vipaumbele vya maendeleo na kujumuishwa 

kwenye Mpango na Bajeti za Halmashauri;  

(vii) Kuweka mazingira wezeshi na kutenga maeneo mahsusi kwa ajili ya 

shughuli za kiuchumi kwa vikundi vya Watu Wenye Ulemavu, vijana na 

wanawake; 

(viii) Kuainisha, kuchambua na kuwasilisha miradi kwenye Kitengo cha Ubia cha 

Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa mujibu wa Sheria ya Ubia Kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi, Sura 103 na Kanuni za Sheria ya Ubia Kati ya Sekta 

ya Umma na Sekta ya Binafsi za Mwaka 2020;  

(ix) Kuhuisha Mipango Mikakati ya Halmashauri, Mikakati ya Maendeleo ya 

Kiuchumi kulingana na vipaumbele vya maeneo husika na Wasifu wa 

Halmashauri kwa kuzingatia Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, Ilani ya Chama Cha Mapinduzi katika 

kipindi cha Mwaka 2020 hadi 2025, Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030, 

na Hati ya Majukumu ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI;  

(x) Kutekeleza Mwongozo wa Ofisi ya Rais -TAMISEMI wa utoaji wa vibali vya 

ujenzi na usimamizi wa ujenzi wa majengo kwenye Mamlaka za Serikali za 

Mitaa uliotolewa Machi, 2018 na Mpango Mkakati wa Kuboresha Mazingira 

Wezeshi ya Biashara Nchini wa Mwaka 2018;  

(xi) Kukuza fursa za ajira na uchumi wa maeneo husika kwa kuwajengea uwezo 

wajasiriamali wadogo na wa kati kwa kuwapatia elimu ya biashara na 

ujasiriamali na kuwaunganisha na taasisi za fedha;  

(xii) Kuboresha Huduma Ndogo ya Fedha kwa kuanzisha Kamati za Usimamizi, 

kuhuisha kanzidata ya vikundi vya fedha vya kijamii, kuvisajili, kuvijengea 

uwezo, kuvipatia mafunzo ya ujasiriamali, kuhamasisha urasimishaji wa 

watoa huduma ndogo za fedha, kufanya ufuatiliaji na tathmini na utoaji wa 

taarifa za vikundi vya fedha vya kijamii; 

(xiii) Kutenga fedha kwa ajili ya marejesho ya mikopo na michango ya 

wanachama kwenye Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa na kulipa mikopo 

kutoka taasisi za fedha na benki;  
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(xiv) Kuandaa mipango na makadirio ya vituo vya kutolea huduma kama shule, 

vituo vya afya, zahanati na hospitali na kujumuisha kwenye Mpango na 

Bajeti ya Halmashauri; 

(xv) Kutenga fedha za ujenzi, ukarabati na ununuzi wa samani kwa ajili ya 

majengo ya utawala na nyumba za viongozi wa Halmashauri, Ofisi za Kata 

na Mitaa/Vijiji. Aidha, kipaumbele ni kutekeleza miradi inayoendelea kabla 

ya kuanza miradi mipya;  

(xvi) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwa 

ni pamoja na Mfuko wa Jimbo;  

(xvii) Kutambua na kuendeleza wabunifu wa teknolojia kwa ajili ya kuwaendeleza 

na kuboresha huduma; na 

(xviii) Kutekeleza Mwongozo wa Kitaifa wa Uhamasishaji Jamii Ujenzi wa 

Nyumba Bora wa Mwaka 2019. 

 

B. Maelekezo kuhusu Sekta za Afya, Elimu, Kilimo, Ardhi na Mazingira. 

(i) Kuwawezesha wakulima, wafugaji na wavuvi wadogo kupata utaalam na 

mbinu bora kutoka kwa wakulima, wafugaji na wavuvi wakubwa ambao 

wapo kwenye maeneo yao ili kukuza uwezo na kuendeleza kilimo cha 

kisasa, chenye tija na cha kibiashara; 

(ii) Kuendelea kuwekeza na kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha na 

kuendeleza viwanda; 

(iii) Kutekeleza Programu ya Kuendeleza Sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi kwa 

kuzingatia Mpango wa Maendeleo wa Kilimo ngazi ya Halmashauri 

(DADPs); 

(iv) Kutumia sehemu ya mapato ya kilimo, mifugo na uvuvi kuwawezesha 

Maafisa Ugani ili waweze kutoa huduma bora za ugani na kudhibiti ubora 

wa pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi kwa kushirikiana na mamlaka za 

utafiti na udhibiti; 

(v) Kushirikiana na Wizara za Kisekta kukamilisha ukarabati na ujenzi wa 

miradi inayoendelea katika Halmashauri kabla ya kuanzisha miradi mipya;  

(vi) Kuimarisha usimamizi wa maendeleo ya ushirika pamoja na kuweka 

mifumo itakayoongeza ufanisi katika utoaji wa huduma kwa wanaushirika;  

(vii) Kuboresha huduma za afya na lishe katika ngazi ya jamii na vituo vya 

huduma za afya kwa kutenga bajeti ya uratibu, usimamizi na kujenga 

uwezo kuhusu masuala ya lishe ikiwa ni pamoja na kutenga shilingi 1,000 

kwa kila mtoto mwenye umri wa chini ya miaka mitano kwa ajili ya 

huduma za lishe; 

(viii) Kuboresha huduma za afya kwa kufanya yafuatayo: kujenga na kukarabati 

vituo vya kutolea huduma za afya na kuviwekea vifaa tiba na dawa; 

kuimarisha Bodi za afya za Halmashauri, Timu ya Uendeshaji wa Shughuli 

za Afya ngazi ya Wilaya, kamati za vituo vya afya, zahanati na huduma za 
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rufaa katika ngazi ya Mkoa, kanda, Hospitali maalum na Taifa; kuboresha 

huduma za mama na mtoto ikiwemo huduma za chanjo; kudhibiti 

magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukiza; na kuhamasisha wananchi 

kujiunga na Mfuko wa Taifa wa Bima ya afya (NHIF), Mfuko wa Afya ya 

Jamii iliyoboreshwa (iCHF) na mifuko mingine inayotoa huduma za bima 

na afya; 

(ix) Kuwatambua, kuwasajili na kuwatengamanisha na huduma watoto walio 

katika mazingira hatarishi wakiwemo wanaoishi na kufanya kazi mitaani, 

wazee na watu wenye mahitaji maalum na kuimarisha mfumo jumuishi wa 

usimamizi wa mashauri ya watoto walio katika mazingira hatarishi; 

(x) Kuhamasisha mazoezi na michezo shuleni na katika ngazi ya jamii ili 

kujenga afya kwa jamii; 

(xi) Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI takwimu za elimu zilizohuishwa zikijumuisha idadi ya 

wanafunzi, shule za awali, msingi, sekondari, maafisa elimu kata na shule 

za bweni ikiwa ni pamoja na shule mpya zinazostahili kupatiwa vibali vya 

usajili ifikapo tarehe 30 Januari, 2021 ili kuwezesha utengaji wa bajeti kwa 

ajili ya utekelezaji wa elimumsingi bila ada;  

(xii) Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika shule za msingi 

na sekondari kwa kujenga na kukarabati miundombinu ya shule pamoja na 

kuwapatia nyenzo na vifaa wanafunzi wenye mahitaji maalum; 

(xiii) Kuimarisha masuala ya malezi na makuzi, unasihi, ulinzi na usalama wa 

mtoto, elimu ya afya na usafi wa mazingira shuleni na nyumbani; 

(xiv) Kujiandaa na kujikinga dhidi ya majanga pamoja na maafa mbalimbali 

ikiwemo moto, mafuriko na mlipuko wa magonjwa shuleni; 

(xv) Kuandaa mikakati ya kushirikisha jamii katika kuhakikisha upatikanaji wa 

chakula shuleni; 

(xvi) Kuboresha shughuli za usimamizi wa mazingira kwa kuunda na 

kuimarisha kamati za mazingira katika ngazi za Halmashauri, Kata, Mtaa 

na Kijiji; kuhifadhi maeneo oevu na vyanzo vya maji; kutunza miti, misitu 

na maeneo ya hifadhi; kuhakikisha teknolojia za uzalishaji zinazingatia 

uhifadhi wa mazingira; uzoaji na uondoshaji wa taka; na kuendelea 

kuzingatia kanuni za udhibiti wa matumizi ya mifuko ya plastiki kwa 

mujibu wa zuio lililotolewa na Ofisi ya Makamu wa Rais Mwaka 2019; na 

(xvii) Kutenga maeneo kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na kijamii kwa mujibu 

wa Sheria ya Ardhi, Sura 113 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114; kuweka 

mifumo ya mipango miji na matumizi bora ya ardhi kwa kuandaa mipango 

kabambe ya miji na mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji ili kuwa na miji 

na vijiji vilivyopangika; kutambua na kuweka kumbukumbu za vipande 

vyote vya ardhi nchini; kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi katika 
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maeneo ya Miradi ya Kimkakati ya Kitaifa; na kuweka alama za kudumu za 

mipaka ya kiutawala ya Kata, Vijiji, Mitaa na Vitongoji.  
 

1.5. Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya CBMS na 

PlanRep 

166. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kukamilisha uingizaji wa takwimu sahihi za 

bajeti kwenye Mifumo ya CBMS na PlanRep kwa kuzingatia muda uliopangwa 

pamoja na mambo muhimu yafuatayo: 

(i) Usahihi wa makadirio ya mapato na matumizi kwa kuzingatia ukomo wa 

Bajeti kwa mwaka 2021/22 na makisio yanayoonesha uhalisia kulingana na 

ukomo wa miaka miwili inayofuata (2022/23 hadi 2023/24); 

(ii) Matumizi sahihi ya namba za miradi zinazotolewa na Wizara ya Fedha na 

Mipango, mageresho ya kibajeti (GFS codes 2014), vizio vya vipimo kama 

vilivyoainishwa kwenye mifumo ya CBMS na PlanRep na bei za bidhaa kama 

ilivyoainishwa katika orodha ya Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini 

(GPSA);  

(iii) Ukadiriaji sahihi wa stahili za kisheria ikiwemo posho, pango, umeme, simu 

na maji kwa kuzingatia miongozo inayotolewa na Katibu Mkuu (UTUMISHI);  

(iv) Takwimu sahihi za Mpango Kazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha ya 

shughuli zilizopangwa kwenye bajeti; na 

(v) Utumiaji wa Muundo wa Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF). 
 

1.6. Uchambuzi wa Mpango na Bajeti 

167. Uchambuzi wa makadirio ya mapato na matumizi utafanywa na Wizara ya 

Fedha na Mipango kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora, Ofisi ya Rais -TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina 

kuanzia wiki ya nne ya Februari, 2021. Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha 

Wizara ya Fedha na Mipango nakala mango (hard copy) mbili (2) ya makadirio ya 

mapato na matumizi ya Fungu husika, siku tano (5) kabla ya kuanza uchambuzi ili 

kuwezesha kufanyika uchambuzi wa kina kwa ajili ya kuboresha Mpango na Bajeti. 

Aidha, Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wanaelekezwa 

kuwasilisha muhtasari wa makadirio ya mapato na matumizi katika nakala mango. 

Uchambuzi wa Mpango na Bajeti utazingatia Muundo wa uwasilishaji wa MTEF 

uliobainishwa katika Sura ya Pili ya Sehemu ya Pili ya Mwongozo. 
 

168. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma wanatakiwa 

kuwasilisha nakala mango (hard copy) moja (1) na nakala tete (soft copy) Wizara ya 

Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais -TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina 

zilizofanyiwa marekebisho ndani ya siku tano (5) baada ya uchambuzi. 
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1.7. Uwasilishaji wa Randama  

169. Maafisa Masuuli  wa Mafungu wanaelekezwa kuwasilisha Randama kwenye 

Kamati za Kudumu za Bunge za Kisekta kwa kuzingatia ratiba ya vikao vya kamati 

husika itakayotolewa na Ofisi ya Bunge. Uwasilishaji wa Randama uzingatie Taarifa 

ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2019/20 na Utekelezaji wa Mpango 

na Bajeti ya mwaka 2020/21 kwa kipindi kinachoishia Februari, 2021; Changamoto 

na utatuzi wake; Maelekezo ya Kamati za Bunge za Kisekta; na Mpango na Bajeti wa 

Mwaka 2021/22. 

 

1.8. Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji 

170. Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti 

utazingatia Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini na utekelezaji wa Mpango wa Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, Mwongozo wa 

Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa mwaka 2015 na miongozo mingine ya 

iliyopo ya kisekta ya ufuatiliaji na tathmini. 

 

1.8.1. Ufuatiliaji na Tathmini 

171. Katika kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutenga fedha za ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo na kuhakikisha 

kunakuwa na mpango shirikishi wa ufuatiliaji na tathmini ili kupunguza 

gharama na kuongeza ufanisi; 

(ii) Kuandaa mpango kazi na mtiririko wa fedha wa utekelezaji wa bajeti kupitia 

mifumo ya CBMS na PlanRep; 

(iii) Kuweka mifumo thabiti ya ufuatiliaji na tathmini na kuhakikisha kuwa 

malengo, shabaha na viashiria vya utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 vinatafsiriwa vema 

katika Mpango na Bajeti; 

(iv) Kujenga uwezo wa watumishi katika vitengo vya ufuatiliaji na tathmini na 

kuandaa mpango wa kurithisha watumishi wapya maarifa ili kuwa na 

mfumo wa ufuatiliaji endelevu;  

(v) Kujenga uwezo wa wakaguzi wa ndani kufanya ukaguzi kupitia mifumo ya 

kielektroniki (system-based auditing) ili kuongeza ufanisi; na 

(vi) Kuhuisha Mipango Mkakati ya Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za 

Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na 

Mashirika ya Umma ili kuendana na Malengo ya Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 na Ilani ya Chama 

Cha Mapinduzi katika kipindi cha Mwaka 2020 hadi 2025. 

 

1.8.2. Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji 
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172. Kwa mujibu wa Kifungu Na. 55(4) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya 

29(5) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti za Mwaka 2015, Maafisa Masuuli wanatakiwa 

kuandaa na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa za utekelezaji za kila 

robo mwaka katika muda wa siku 30 baada ya kukamilika kwa robo ya mwaka 

husika. Aidha, Taarifa za Utekelezaji za Mwaka ziwasilishwe kabla ya tarehe 15 

Oktoba kila mwaka wa fedha. Taarifa za utekelezaji ziandaliwe na kuwasilishwa 

katika nakala mango na tete kwa kuzingatia muundo ulioainishwa katika Sura ya 

Pili ya Sehemu ya Pili ya Mwongozo. Vilevile, nakala za Taarifa za utekelezaji za 

robo mwaka na mwaka mzima kutoka Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ziwasilishwe Ofisi ya Rais – TAMISEMI na Taasisi na Mashirika ya Umma 

ziwasilishwe Ofisi ya Msajili wa Hazina. Kadhalika, Maafisa maasuuli watahitajika 

kuwasilisha nakala tete za taarifa za utekelezaji Ofisi ya Waziri Mkuu.   



71 

 

SURA YA PILI 

 

MUUNDO WA UWASILISHAJI NA UTOAJI WA TAARIFA ZA UTEKELEZAJI 

WA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2021/22 

 
2.1. Utangulizi 

173. Sura hii inaainisha muundo, Fomu na mambo muhimu yanayopaswa 

kuzingatiwa na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma katika hatua za 

uandaaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na utoaji wa taarifa za 

utekelezaji wa mpango na bajeti.   

 

174. Katika kutekeleza hatua hizo, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia 

maelekezo yaliyopo kwenye nyaraka, mifumo na miongozo ya usimamizi wa bajeti 

kama ifuatavyo: Mfumo wa Uandaaji na Usimamizi wa Bajeti (CBMS); Mfumo wa 

Uandaaji wa Mipango na Utoaji wa Taarifa za Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi 

na Mashirika ya Umma (PlanRep); Mwongozo wa Uandaaji wa Mpango Mkakati wa 

Muda wa Kati na Bajeti (MTSPBM); Mkakati wa Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa 2021/22 - 2025/26; Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa 

Umma (PIM-OM); Mfumo wa Malipo na Utoaji wa Taarifa za Matumizi ya Fedha 

Katika Vituo vya Kutolea Huduma (FFARS); Mfumo wa Malipo ya Kielektroniki 

Serikalini (GePG); Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE); Mfumo wa Kitaifa wa 

Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS); Sheria na Kanuni za Sheria ya Mikopo, 

Dhamana na Misaada; na Mfumo wa Usimamizi wa Fedha Zinazopelekwa Moja 

kwa Moja kwenye Miradi (D – Fund Management Information System).  

 

2.2. Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

175. Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma wanaelekezwa 

kujaza kikamilifu Fomu Na. 1, 3, 4, 6, 7, 8, 9 na 10 wakati wa  maandalizi  ya mpango 

na bajeti kwa kuzingatia Mfumo wa Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF).  

 

(a) Makadirio ya Mapato 

176. Maafisa Masuuli  wanaelekezwa kuwasilisha makadirio ya mapato kwa 

kujaza kikamilifu FomuNa. 4 kwa kutumia mageresho ya bajeti (GFS Codes 2014) 

sahihi. 

 

(b) Makadirio ya Matumizi 

177. Katika uwasilishaji wa makadirio ya matumizi mengineyo, Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa  kujaza Fomu Na. 3A, 3B na 3C kwa kutumia vizio sahihi vya vipimo 

na gharama. Aidha, wanaelekezwa kuandaa makadirio ya mishahara kwa kujaza 
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Fomu Na. 8A-8F na Fomu Na.9 kwa kuzingatia Ikama iliyoidhinishwa na Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa kipindi 

kinachoishia Juni 2022. Vilevile, katika kupanga makadirio ya matumizi ya 

maendeleo, Fomu Na. 6 na 6.1 zitatumika na Fomu Na. 10A na 10C zitatumika 

kupata taarifa muhimu za miradi husika.  

 

178. Katika kupata takwimu za ajira mpya zinazozalishwa kutokana na utekelezaji 

wa programu na miradi ya maendeleo, Fomu Na. 15A inapaswa kujazwa kikamilifu 

na kuwasilishwa Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu. 

 

2.3. Utekelezaji wa Bajeti 

179. Baada ya bajeti kuidhinishwa na Bunge, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 

kujaza kikamilifu Fomu Na. 11A (R), 11A (D), 11B (R), 11B (D), 14B (R), 14B (D) na 

14C kupitia mifumo ya CBMS na PlanRep.      

      

2.4. Taarifa za Utekelezaji 

180. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kujaza taarifa za utekelezaji za robo mwaka 

na mwaka kwa kutumia Fomu Na. 12A, 12B, 12C, 13A, 13B, na 13 (C1-C5) na 

kuziwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha, Fomu Na. 15B inapaswa 

kujazwa na kuwasilishwa Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 

Ulemavu.   
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MUUNDO WA UWASILISHAJI WA MTEF 2021/22 - 2023/24 
 Maelezo ya Kisera kwa Ufupi  

i. Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri/Mwenyekiti wa 

Bodi/Baraza 

ii. Maelezo ya Afisa Masuuli.  

 
Sura ya 1: Uchambuzi wa Hali Iliyopo 
1.1  Uchambuzi wa Wadau 
1.2  Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto 
1.3  Masuala Muhimu  ikijumuisha mawasilisho ya usimamizi wa vihatarishi 
 
Sura ya 2: Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 
2.1 Mapitio ya Utekelezaji - 2019/20 
      2.1.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi  
               2018/19 
      2.1.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
      2.1.3 Makadirio ya Matumizi kwa Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
      2.1.4 Muhtasari wa Malengo yaliyopangwa yakilinganishwa na Malengo yaliyofikiwa 
 
2.2 Mapitio ya Utekelezaji kwa Nusu Mwaka - 2020/21 
      2.2.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi  
               2019/20 
      2.2.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
      2.2.3 Makadirio ya Matumizi ya Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
      2.2.4 Muhtasari wa Malengo kwenye MTEF yakilinganishwa na Mafanikio yaliyopatikana 
2.3 Changamoto zilizojitokeza 2020/21 na Mikakati ya kukabiliana na changamoto  
 
Sura ya 3: Makadirio ya MTEF (2021/22 – 2023/24) 

3.1 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (FomuNa.1) 
3.2 Fomuya Malengo Makuu, Shabaha na Shughuli zitakazofanyika (FomuNa. 3A) 
3.3 Fomuya Upangaji wa Gharama kwa Kila Shughuli (FomuNa. 3B) 
3.4 Muhtasari wa Makadirio ya Matumizi ya Kawaida (FomuNa. 3C) 
3.5 Makadirio na Maoteo ya Mapato (FomuNa.4) 
3.6 Makadirio ya Matumizi ya Maendeleo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (FomuNa.6) 
3.7 Muhtasari wa Matumizi ya Miradi ya Maendeleo (FomuNa. 6.1) 
3.8 Mfumo wa Matokeo wa Kitaasisi (FomuNa.7) 
3.9 Muhtasari wa Makadirio ya Mishahara kwa kila Fungu (FomuNa. 8A) 
3.10 Muhtasari wa Makadirio ya  Mishahara kwa Kifungu (FomuNa. 8B) 

3.11 Kipengele Na.I – Muhtasari wa Wafanyakazi Walio kwenye Orodha ya Malipo ya 
Mishahara (Fomu Na. 8C) 

3.12 Kipengele Na.II - Muhtasari wa Wafanyakazi Wasio kwenye Orodha ya Malipo ya 
Mishahara   (Fomu Na. 8D) 

3.13 Kipengele Na.III - Muhtasari wa Wafanyakazi Wanaotarajiwa Kuajiriwa (Fomu Na. 8E) 

3.14 Orodha ya Wafanyakazi Wanaotarajiwa  Kustaafu (FomuNa. 8F) 
3.15 Jedwali la Mishahara kulingana na Ikama (FomuNa. 9) 
3.16 Fomu ya Taarifa za Miradi (FomuNa. 10A) 
3.17 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Miradi kwa mwaka unaofuata kwa Fungu 

(Fomu Na. 10C) 
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MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA ROBO MWAKA 

 

Mada/Ukurasa wa mbele 

Yaliyomo  

Vifupisho vya maneno  

Muhtasari 

 

SURA YA KWANZA 

Kifungu 1.1 Utangulizi na Hali Halisi  

Elezea kwa ufupi majukumu ya taasisi, Lengo la taarifa mbinu na njia zilizotumika 

Kifungu 1.2 Vipaumbele/Malengo ya Mwaka 

      Eleza kwa ujumla Vipaumbele vya Mwaka kama inavyoonekana kwenye MTEF ya Taasisi 

  

SURA YA PILI: UTEKELEZAJI KWA UJUMLA  

Kifungu 2.1 Hatua Iliyofikiwa  

                Elezea kwa kifupi utekelezaji na mafanikio ya vipaumbele/malengo ya Mwaka  

Kifungu 2.2 Hatua za Kuboresha Utoaji wa Huduma 

                      Elezea mabadiliko yaliyotokea kwenye taasisi yako katika kuboresha utoaji wa huduma 

Kifungu 2.3 Changamoto na Mbinu za Kukabiliana na Changamoto 

      Elezea kwa kifupi Changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji kwa ujumla na mbinu zitakazotumika                 

kukabiliana na   changamoto hizo.  

 

SURA YA TATU: HALI YA KIFEDHA  

Kifungu 3.1 Mapitio ya Makusanyo ya Mapato  

      Eleza mwenendo na mwelekeo wa ukusanyaji wa mapato malengo ya ukusanyaji, makusanyo halisi na 

mafanikio au changamoto katika ukusanyaji wa mapato.  

Kifungu 3.2 Mapitio ya Jumla ya Utekelezaji wa Matumizi 

Eleza hali ya kifedha kwa ujumla kwa kuainisha kiasi cha bajeti iliyoidhinishwa, fedha zilizotolewa na    

matumizi 

 

• Kiambatisho Na 1: Fomu Na. 12A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Ufuatiliaji wa Malengo kwa 

Mfumo wa Matumizi  wa Muda wa Kati MTEF (CBMS & PlanRep). 

• Kiambatisho Na. 2: Fomu Na. 12B:  Fomu ya Ujumla ya robo mwaka ya Hatua Muhimu (Vipaumbele) 

• Kiambatisho Na. 3: Fomu Na. 13A: Fomu ya Ujumla ya  Robo Mwaka inayotoa Maelezo  ya  Hali ya Kifedha 

kwa Ufupi (MUSE). 

• Kiambatisho Na. 4: Fomu Na. 13B: Fomu ya Ujumla ya  Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya Kifedha 

kwa Kina. 

• Kiambatisho Na. 5: Fomu Na. 13C1-C5: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya 

Kifedha kwa Kina Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

• Kiambatisho Na. 6: Fomu Na. 5: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya mapato kwa 

Kina. 
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MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA MWAKA MZIMA 
Mada/Ukurasa Wa Mbele 

Yaliyomo  

Vifupisho vya maneno  

Maelezo ya Waziri/ Mkuu wa Mkoa/ Meya/ Mwenyekiti wa Halmashauri/ Mwenyekiti Wa Bodi/ Baraza 

Maelezo ya Afisa Masuuli  

Muhtasari 

SURA YA KWANZA 

Kifungu 1.1 Utangulizi na Hali Halisi  

Elezea kwa ufupi majukumu ya taasisi, lengo la taarifa, mbinu na njia zilizotumika kufikia malengo. 

Kifungu 1.2 Dira na Dhima ya Taasisi  

Elezea Dira na Dhima ya Taasisi kama ilivyo kwenye Mpango Mkakati   

Kifungu 1.3 Malengo ya Taasisi   

Elezea malengo ya Taasisi kama yalivyo kwenye Mpango Mkakati/MTEF 

Kifungu 1.4 Vipaumbele/Malengo ya Mwaka 

Eleza kwa ujumla Vipaumbele vya Mwaka kama inavyoonekana kwenye MTEF ya Taasisi 

  

SURA YA PILI: UTEKELEZAJI KWA UJUMLA  

Kifungu 2.1 Hatua iliyofikiwa  

                Elezea kwa kifupi utekelezaji na mafanikio ya vipaumbele/malengo ya Mwaka  

Kifungu 2.2 Hatua za kuboresha utoaji wa Huduma 

              Elezea mabadiliko yaliyotokea kwenye taasisi yako katika kuboresha utoaji wa huduma 

Kifungu 2.3 Changamoto na Mbinu za kukabiliana na Changamoto 

Elezea kwa kifupi Changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji kwa ujumla na mbinu zitakazotumika 

kukabiliana na   changamoto hizo.  

SURA YA TATU: HALI YA KIFEDHA  

Kifungu 3.1 Mapitio ya Makusanyo ya Mapato  

Eleza mwenendo na mwelekeo wa ukusanyaji wa mapato malengo ya ukusanyaji, makusanyo halisi na 

mafanikio au changamoto katika ukusanyaji wa mapato.  

Kifungu 3.2 Mapitio ya Jumla ya Utekelezaji wa Matumizi 

Eleza Hali ya kifedha kwa ujumla kwa kuainisha kiasi cha bajeti iliyoidhinishwa, fedha zilizotolewa na   

matumizi 

SURA YA NNE: MAPITIO YA RASILIMALI WATU 

Kifungu 4.1 Elezea Muhtasari kuhusu Rasilimali watu iliyopo, nafasi za kazi na masuala mengine ya msingi ikiwemo 

umri, jinsia, cheo pamoja na uwiano kati ya stahili za mishahara na matumizi mengineyo.  

• Kiambatisho Na 1: Fomu Na. 12A: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Ufuatiliaji wa Malengo kwa Mfumo 

wa Matumizi  wa Muda wa Kati MTEF (CBMS & PlanRep). 

• Kiambatisho Na. 2: Fomu Na. 12B: Fomu ya Ujumla ya robo mwaka ya Hatua Muhimu (Vipaumbele) 

• Kiambatisho Na.3: Fomu Na. 13A: Fomu ya Ujumla ya Mwaka inayotoa Maelezo  ya  Hali ya Kifedha kwa 

Ufupi (MUSE). 

• Kiambatisho Na. 4: Fomu Na. 13B: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya Kifedha kwa 

Kina. 

• Kiambatisho Na. 5: Fomu Na. 13C1-C5: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya Kifedha kwa 

Kina Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

• Kiambatisho Na. 6: Fomu Na. 5: Fomuya Ujumla ya Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya mapato kwa Kina. 

• Kiambatisho Na. 7: Fomu Na. 13D: Fomu ya Mgawanyo wa Watumishi kwa kuzingatia Cheo (HCMIS) 

• Kiambatisho Na. 8: Fomu Na. 13E: Fomu ya Mgawanyo wa Watumishi kwa kuzingatia Jinsia na Umri 

(HCMIS) 
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MUUNDO WA TAARIFA YA KAMATI YA BAJETI  

Ukurasa wa juu 
Yaliyomo 
Vifupisho vya maneno 
 
Utangulizi  
Sehemu hii itahusisha maelezo mafupi juu ya Wajibu na majukumu ya kamati katika usimamizi wa bajeti, 
orodha ya wajumbe kwa mujibu wa Sheria ya Bajeti, Sura 439 na orodha ya agenda zilizojadiliwa 
 
1.0 Uendeshaji wa vikao  

Sehemu hii itahusisha Ratiba na utaratibu wa uendeshaji wa vikao 

 

2.0 Mapitio ya Muhtasari wa kikao cha kamati kilichopita  

Elezea kwa ufupi maazimio ya kikao kilichopita 

 

3.0 Ugawaji wa Rasilimali: 

3.1 Mgawanyo wa rasilimali kulingana na vipaumbele vya bajeti kama ilivyoainishwa kwenye 

Mpango Kazi 

3.2 Utaratibu wa ugawaji wa rasilimali kila mwezi kulingana na vipaumbele vya bajeti 

 

4.0 Hitimisho  
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BUDGET PREPARATION FORMS 
 

FORM 1: SUMMARY OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET ESTIMATES FOR REVENUE, RECURRENT AND 
DEVELOPMENT EXPENDITURE ('000 SHILLINGS) 

 
VOTE CODE: …………VOTE NAME: ……………………………………. 
 

  Actual Approved 
Budget 
Estimates 

Annual 
Budget 
Estimates 

Forward 
Budget 
Estimates 

Forward Budget 
Estimates YO+2 

Description YO-2 YO-1 YO YO+1 

1 2 3 4 5 6 

1. Revenue 
Estimates 

Government Ceiling/ Grant           

Loan           

Own Source           

Other Sources           

TOTAL REVENUE           

2. Recurrent 
Expenditure 

PE PE for Vote 
proper 

          

PE Subvention           

PE Own source 
     

Total PE           

  
OC 
  

OC for Vote 
Proper 

          

OC Subvention           

OC Own source 
     

Total OC           

Total Recurrent Expenditure           

3. 
Development 
Expenditure 

DEV Vote 
Proper 

Govt. Funds           

Foreign Funds           

Own Source           

Other Funds           
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DEV 
Subvention 

Govt. Funds           

Foreign Funds           

Own Source           

Other Funds           

Total Development Expenditure           

4. Remittance to Consolidated Fund           

TOTAL EXPENDITURE           

 
Note: 
Revenue estimates = All available funds received from various 
sources  
Total Revenue = Total Expenditure 
Total Expenditure = Total Recurrent Expenditure + Total 
Development Expenditure  
Total recurrent expenditure = Total PE + Total OC 
Total PE = PE for vote proper + PE subvention  
Total OC = OC for vote proper + OC subvention 
Total Dev= Dev for vote Proper + Dev Subvention 
Other Sources = Accrued interest, dividends, interest earned and 
other returns from investments Other funds = Community 
contribution, PPP funds from private sector, etc. 
Government Ceiling/Grant = Total ceilings or grants received 
from the Government 
Own Source = Revenue collected that form part of institutions 
spending (MDAs, LGAs and Parastatals)  
Loan = Borrowed funds that form part of institutions 
spending. 
Other Sources = Funds received apart from loan, Own Source 
or Government grants Vote Proper = Revenue collected and 
expenditure incurred within the same vote Subvention = 
Government grant through vote proper 

YO-2 = Two previous Years (2019/20) 

YO-1 = Current Financial Year (2020/21) 

YO    = Budget Year (2021/22) 
YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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FORM 3A: MTEF SHEET FOR OBJECTIVES, TARGETS AND ACTIVITY COSTING 
 

 
VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………………… 

 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME……………………………………………………… 

 

Objective Target Target 
Type 

Activity 
Code 

Segment 2 Activity 
Description 

Actual 
YO-2 

Approved 
Budget 
Estimates 
 YO-1 

Annual 
Budget 
Estimates 
YO 

Forward 
Budget 
Estimates 
YO+1 

Forward 
Budget 
Estimates 

YO
+2 

A           

 01          

  S         

   01 A01S01       

           

           
TOTAL          

 
YO-2 = Two previous Years (2019/20) 

YO-1 = Current Financial Year (2020/21) 

YO = Budget Year (2021/22) 
YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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FORM 3B: ACTIVITY COSTING SHEET 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………… 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ………………………………………………….. 
OBJECTIVE NO: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: ………………………………............ 
TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ………………………………….......... 

Tick the 
appropriate (√) 
FYDP III 
Other 

 
 
 
 
 

Performance 
Code and 
Description 

 
 
 

GFS Code 

 
Required Inputs 

Annual 
Budget 
Estimates 
Y0 

Forward 
Budget 
Estimates 
Y0+1 

Forward 
Budget 
Estimates 
Y0+2 

GFS 
Code Description 

 
Unit of 
Measure 

 
Unit cost 
of Inputs 

 
No of 
Units 

 
Estimates 

 
No of 
Units 

 
Estimates 

 
No of 
Units 

 
Estimates 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

           

           

TOTAL         
 

Notes 
Column 1: Performance Code includes objective, target, target type and activity;  

Column 7 equals column 5 x column 6 
Column 9 equals column 5 x column 8 

Column 11 equals column 5 x column 10 YO = Budget Year (2021/22) 
YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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FORM 3C: RECURRENT EXPENDITURE SUMMARY OF DRAFT ESTIMATES 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………….. 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ………………………………………. 

 

GFS 
Code 

GFS Code 
Description 

Actual Budget 
Y0-2 

Approved 
Budget 
Estimates 

Y0-1 

Annual 
Budget 
Estimates 

Y0 

Forward 
Budget 
Estimates 

Y0+1 

Forward 
Budget 
Estimates 

Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

       

       

       

       
TOTAL      

 
Notes 
Columns 5, 6 and 7 is a Summary of Form No. 3(b) Activity Costing Sheet 
YO-2 = Previous Years (2019/20) 
YO-1 = Current Financial Year (2020/21) 

YO = Budget Year (2021/22) 
YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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FORM 4: REVENUE ESTIMATES AND PROJECTIONS 

 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………………….. 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ………………………………………………….. 

 

GFS Code  
Description 

Actual 
Collection 

Y0-2 

Approved 
Estimates 
Y0-1 

Draft Estimates 

Y0 

Forward 
Budget 
Y0+1 

Forward 
Budget 
Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

       

14220161 Miscellaneous Receipts      

       

       

       

 Total of Sub -Vote      

 TOTAL OF VOTE      
 

Notes: 

YO-2 = Previous Year (2019/20)  

YO-1 = Current Financial Year (2020/21) 

YO = Budget Year (2021/22) 
YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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FORM 6: DEVELOPMENT EXPENDITURE DETAILS OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………………………….. 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ……………………………………………………......... 
PROJECT CODE: ……………….PROJECT NAME: ………………………………..……................................. 
OBJECTIVE NO: ………………OBJECTIVE DESCRIPTION: ….....…………………….……………......... 
TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ……………………………................................ 

Tick the 
appropriate (√) 
FYDP  
Other 

 
Performance 
Budget Codes 

 
 
Activities 
Description 

 
GFS 
Code 

 
GFS Code 
Description 

Annual 
Budget 
Estimates Y0 

Forward Budget 
Estimates Y0+1 

Forward Budget 
Estimates Y0+2 

 
Local 

 
Foreign 

 
L/G 

 
D 

 
Donor 

 
Total 

 
Local 

 
Foreign 

 
Total 

 
Local 

 
Foreign 

 
Total 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) 

                

Total of 
Target 

               

Total of 
Project 

               

TOTAL OF SUB-VOTE               

 
Notes 
Total Target is Sum of all activities under a Target 
Total Project is Sum of all targets under a Project 
Total Sub-Vote is Sum of all Projects under the Sub-Vote 
Total = Local fund + Foreign fund 
L/G = Loan/Grant 
D = (Direct to project) 

YO = Budget Year (2021/22) 

YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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FORM 6.1: SUMMARY OF DEVELOPMENT PROJECTS EXPENDITURE ESTIMATES 

 

Project code Project 
Name 

 

Annual 
Budget 
Estimates 
Y0 

Forward Budget 
Estimates 
Y0+1 

Forward Budget Estimates 
Y0+2 

Local    
Foreign 

Total Local Foreign Total Local Foreign Total 

Central 
Government  

Own 
source 

L/G D 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) 

             

             
Total of Sub 
Vote 

            

             
Total of Vote             

 
Notes 
L/G = Loan/Grant 
D = (Direct to project) 
YO = Budget Year (2021/22) 
YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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PBF 4.2 
 

FORM 7: INSTITUTIONAL RESULTS FRAMEWORK 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………….. 
 

PROJECTED RESULTS COVERING THE PERIOD FROM FINANCIAL YEAR ………. TO……... 
 

Objective 
Code and 
Description 

Target Code and 
Description 

Indicator 
Name and 
description 

BASELINE INDICATOR TARGET 
VALUES (AS PER SP) 

CLASSIFICATION Source of 
Data / Means 
of verification Baseline 

Date 
Baseline
Indicator 

Value 

 
Y0 

 
Y+1 

 
Y+2 

 
FYDP  

 
SDG 

 
R 

 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

            

            
 

Notes 
Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards achieving objectives; Targets 
under each objective are assigned indicators for performance measuring. Descriptions of each column are as follows: 
Column1. Target Code and Description: the target (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “Exclusive 
breastfeeding rate within 6 months increased     from 78% to 90%” 
Column2. Indicator Name and Descriptions: The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is calculated) 
should be listed below it in a bullet or in parenthesis, for example: breastfeeding rate as a percentage of children age 6 month” 
Column3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 
Column4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase. If indicator values 
(and their date) is not known place a dash. 
Columns 5 to 7: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of 

implementation, as found in the Strategic Plan. (Y0 = Base Year, (Y+1) = the next financial year, and Y+2 is the next two years and Y+3 is the next 

three years 
Column 8 to 10: Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, SDG, and R as follows: FYDP = Five Year Development Plan, SDG= 

Sustainable Development Goals and R = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other coordinating plans 
Column11. The source is where the indicator data was collected (data source) while means of verification is the supporting evidence. 
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FORM 8A: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT VOTE LEVEL 
(MDAs/RSs/ LGAs / PUBLIC INSTITUTIONS) 

 
VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………….. 
 
Item Number 

of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 

ZSSF 
13% 

PSSSF NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 
Contributions 15

% 
25% 

(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

I                      

II                      

III                      

Grand 
Total 

                     

         
Notes 
(Summary Items I, II, and III) 
Item I   = Existing Employees on Payroll 
Item II = Existing Employees not on Payroll  
Item III = New Employees to be Recruited Y0  
Column 6 Gives Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 7 & 8 For Employees under Permanent and Pensionable terms; Column 9 Only for Employees under Contract terms 
Column 12 Gives Total Sum of Columns 7 to 11 ZSSF = Zanzibar Social Security Fund; PSSSF = Public Service Social Security Fund; 
NHIF=National Health Insurance Fund; and WCF=Workers Compensation Fund 

 
 
 
 
 



87 

 

FORM 8B: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT SUBVOTE LEVEL 
(MDAs/RSs/ LGAs / PUBLIC INSTITUTIONS) 

 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………….. 
 
Sub 
vote 
Code 
and 
Name 

Item  Number 
of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 

 ZSSF 
13% 

PSSSF NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 
Contributions  15% 25% 

(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) 

 I                      

II                      

III                      

 Grand 
Total 

                     

 
Notes 
(Summary Items I, II, and III) 
For each sub-vote, sum the employees and Personnel Emoluments for item I, item II, and item III 
Item I = Existing Employees on Payroll 
Item II = Existing Employees not on Payroll 
Item III = New Employees to be Recruited Y0 
Column 7 Gives the total sum of Columns 3 to 5; 
 Column 13 Gives the total sum of Columns 8 to 12 
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FORM 8C: ITEM I - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES ON PAYROLL 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………….. 
 

Sub 
vote 
Code 
and 
Name 

Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total 
PE 

Employers Contributions 

ZSSF 
13% 

PSSSF NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 
Contributions 15

% 
25% 
(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

                       

                      

                      

                      

Grand 
Total 

                     

 
 

Notes 
Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12– Gives the Total Sum of Columns 7 to 11
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FORM 8D: ITEM II - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES NOT ON PAYROLL 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………… 
 
Sub 
vote 
Code 
and 
Name 

Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 

ZSSF 
13% 

PSSSF NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 
Contributions 15

% 
25% 
(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

                       

                      

                      

                      

Grand 
Total 

                     

 
Notes 
Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12– Gives the Total Sum of Columns 7 to 11
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FORM 8E: ITEM III - SUMMARY OF NEW EMPLOYEES TO BE RECRUITED 

 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………….. 
 
Sub 
vote 
Code 
and 
Name 

Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 

ZSSF 
13% 

PSSSF NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 
Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

                      

                      

                      

                      

Gran
d 
Total 

                     

 
Notes 
Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12– Gives the Total Sum of Columns 7 to 11 
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FORM 8F:  LIST OF EMPLOYEES EXPECTED TO RETIRE 
 

VOTE CODE: .....................VOTE NAME................................................. 
 

S/No Name of Employees Check Number Designation Salary Scale Basic Salary Retirement 
Date 

1       

2       

3       

.       

.       

.       

.       
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FORM 9: SCHEDULE OF PERSONNEL EMOLUMENTS (ESTABLISHMENT AND STRENGTH) 

 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………….. 
SUB VOTE: …………SUB VOTE NAME …………………………………………. 

 
 
Employee 
Code 

 
Description 

 
Salary 
Scale 

Establishm
ent 

Actual 
Strength at 
Present 

Variation 
(+ Over) or 
(- Under) 

 
Remarks 

 
Y0-2 

 
Y0-1 

 
Y0 

 
Y0+1 

 
Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) 

           

           

           

           

           

 
Notes 

YO-2 = Previous Year (2019/20)  

YO-1 = Current Financial Year (2020/21) 

YO = Budget Year (2021/22) 
YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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FORM 10A: PROJECT PROFILE DATA FORM (NON-STRATEGIC PROJECTS) 
 
 
SECTION A: 
 
Project Fund Source Local/ Foreign…………………………….. 
 

A1. Vote Name:  _____________________________________ Vote Code: _______________ 

A2. Sub vote    Name   _____________________________________ Sub vote Code __/__/__/__/__/ 

A3. Project Number:  __/__/__/__/   

A4. Date this form was completed __/__/__/__/__/__/__/__/ (Day/Month/Y

ear) 

 

A5. Project Name _____________________________________   

A6. Is this project recurrent in 

nature? 

Yes …..  1   No ……  2   

A7. Implementation Status of 

Project: 

   

 Not started …………………... 1   

 Started but abandoned………… 2   

 On schedule ……………………. 3   

 Ahead of schedule.………… 4   
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 Behind schedule…….............. 

Completed but facility not in 
use.............     
Completed and facility in use 
……............     

5 

6 

7 

 

  

A8. Does this Project have feasibility study or project document?   

 Feasibility study…………… 1   

 Project document ……………. 2   

 No Document ………..… 3   

A9. Feasibility study Number of Project _________________________   

A10. Project document Number ______________________________   

A11. Project Description (describe major components/activities)    

 1. _________________________    

 2. _________________________    

 3. _________________________    

A12. Project coverage:    

 National wide (beneficiaries of 

project in entire Country, or in 

more than one region) 

1   

 Regional (beneficiaries of project in 

one Region) 

2   
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 District (beneficiaries of project in 

one District) 

3   

A13. Geographic Location of Project    

 Nationwide _________________________________   

 Region Name ________________________________   

 District Name ________________________________   

 LGA _________________________________   

A14. Type of Implementing (Executing) Agency:   

 Ministry 1   

 Region 2   

 LGA 3   

 Donor 4   

 Parastatal 5   

 Agency 6   

A15. Lead Implementing Agency Name ________________________________ Code  __/__/__/__/ 

A16. Other Agencies /Collaborators providing critical inputs to project implementation  

 1. __________________    

 2. __________________    

A17. Planned Start date (Month & Year) __/__/__/__/__/__/__/__/   
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A18. Actual Start Date (Month & Year) __/__/__/__/__/__/__/__/    

A19. Planned Completion Date  __/__/__/__/__/__/__/__/   

A20. Latest revised completion Date __/__/__/__/__/__/__/__/   

A21. Status of project funding in Development budget   

 a) Adequate Funds included to cover remaining costs   

 b) Inadequate Funds to cover remaining costs   

 c) Adequate Funds outside Government budget exist to cover remaining cost   

(If project type is PPP fill in A22. if Not PPP go to A23.)   

A22. PPP Projects:    

 Total project cost _________________________________   

 Government, Tshs _________________________________   

 Private Tshs. _________________________________   

 Project status    

 Design _________________________________   

 Fund mobilization _________________________________   

 Contract document _________________________________   

A23. Total project cost  _________________________________   

 Government, Tshs _________________________________   

 Donor Tshs ________________________________   
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SECTION B:  PROJECT FINANCE (EXTERNAL ONLY) 

 
Please complete this section if project is financed (or to be financed) from external financial sources. 
  

B1 Total Number of Donors for 

this Project 

__/__/__/__/   

B2 The Project Funded through Basket funding?    (Yes or No)   

     

(ONE FORM SHOULD BE COMPLETED FOR EACH DONOR, IF A PROJECT RECEIVES FUNDS FROM MORE 

THAN ONE DONOR AGENCY) 

B3. Donor 1 Name ____________________________________   

B4. Donor 1 Code __/__/__/__/   

B5. Total Donor 

Commitments (Tshs.) 

   

B6. Type of Currency in 

Agreement 

   

B7. Total Donor Commitment in currency of Agreement 

_______________________ 

  

B8. Date of Agreement 

(Month/Year) 

                            __/__/__/__/__/__/__/   

B9 Funding Terms    
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 Grant 1   

 Loan 2   

 Loan with grant element 3   

B10 Amount of Grant (Tshs.): ____________________________________   

B11 Amount of Loan (Tshs.): ____________________________________   

B12. Type of Disbursement:    

 D - Fund 1   

 Exchequer 2   

  
NOTE:  Local funded project fill in Section A only and for Foreign Funded project fill in both Section A and  B 
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FORM 10C: SUMMARY OF PROJECT FORWARD BUDGET ESTIMATES AT VOTE LEVEL (ALL SOURCES) 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………… 

DEVELOPMENT 
EXPENDITURE (in ‘000’ Tshs) 

Approved Budget 
Estimate Yo-1 

Annual 
Estimate Yo 
 
  

Forward Budget 
Estimates Yo+1 

Forward Budget 
Estimates Yo+2 

          

A: Central Government Funds:  -
Local 

        

                                            -Foreign         

B: Other Sources: -Earmarked 
Funds (e.g. Road fund) 

        

                                                   - Own 
Source 

        

                                                   - Bank 
Loans 

    

                                                   -PPP         

Others         

TOTAL BUDGET ESTIMATES         

 
Notes 

YO-1 = Current Financial Year (2020/21) 

YO     = Budget Year (2021/22) 
YO+1 = Forward Budget (2022/23) 

YO+2 = Forward Budget (2023/24) 
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FORM NO. 15A - FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN 
SECTOR DEVELOPMENT PLANS – PLANNING LEVEL 

 

Financial Year: 
…….. 

 

VOTE CODE: 
……… 

VOTE NAME: ………  

SUB-VOTE 
CODE: 

SUB-VOTE NAME ……………………..  

PERIOD 
COVERED: 
……..... 

               

Objective 
………….. 

               

Sector Employment 
Opportunities 
(Project 
Name) 

Project 
Code 

Target 
Description 

Activities 
code and 
description  

Total 
approved 
budget 
(Tshs) 

Name 
of 
Region 

Name of 
District 

Total 
planned 
No. of 
jobs to be 
created 

Number of jobs to be created segregated by sex and 
age groups 

         Male Female 

          
15*-
35 

 
36-60 

 
61+ 

 
Total 

 
15-35 

 
36-60 61+ Total 

                 

                 

                 

                 

 Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies 
(MDAs), Regional Secretariats 

       



101 

 

(RS) and Local Government Authorities (LGAs) 

 
1 

This form should be filled once a year during the preparation of annual budget and submitted to the Permanent 
Secretary, Prime Minister’s Office, Policy, 
Parliament, Labour, Employment, Youth and Disables 

  

 Permanent Secretary, Treasury              

 15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations 
Act No. 6 of 2004 
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BUDGET IMPLEMENTATION FORMS 
 
PBF 5.2 (a) 
 

FORM 11A (R): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (RECURRENT EXPENDITURE) 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………….. 
 

FINANCIAL YEAR …………… 
 

SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ……………………………………… 
 

OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: ……………………… 
 

CODES AND LINKAGES TARGET CUMMULATIVE QUARTERLY TARGETS FOR THE  
CURRENT YEAR 

 
Target 
Code 

FYD
P  

R Target 
Description 

 

Target Description for 
the Current 
Year 

 
Units of 
Measure 

 
Q
1 

 
Q
2 

 
Q3 

 
Q4 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 

          

 
Notes 
Each row on this form describes a single target (output). Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “C03C”. 

• Columns 2 to 3: FYDP, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, R as follows: FYDP = Five Year 

Development Plan Phase Three, R = Ruling Party Manifesto. This will help link the MTEF target to other coordinating 

plans. 
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• Column 4. Target Description The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3 year MTEF 

period (i.e. three years in advance); for example “70 Staff trained on public finance management by 30th June 2024”. 

• Column 5. Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current 

year; for example “20 Staff trained on public finance management by 30 June 2022”. 

• Column 6. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of Staff.” 

• Columns 7 to 10: Cumulative Measures for each quarter: is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each 

quarter in the upcoming financial year. For example, if the target is to 20 Staff trained on public finance management by 30 June 

2022” the quarterly cumulates may be 5, 12, 17, and 20. 
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PBF 5.2 
(b) 

FORM 11A (D): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (DEVELOPMENT EXPENDITURE) 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME: ………………….. 
FINANCIAL YEAR ……………PROJECT CODE AND NAME: ………………………. 
SUB-VOTE CODE AND NAME: …………………….. 
OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: ………….. 

 
CODES AND LINKAGES TARGET  CUMMULATIVE QUARTERLY TARGETS FOR 

THE CURRENT YEAR 

Target 
Code 

FYDP 
 

R Target Description  Target Description for the 
Current Year 

Units of Measure Q
1 

Q
2 

Q
3 

Q
4 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 

          

          

 
Notes 
Each row on this form describes a single target (output). Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 

• Columns 2 to 3: FYDP, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, R as follows: FYDP = Five Year Development Plan Phase 

Three; R = Ruling Party Manifesto. This will help link the MTEF target to other coordinating plans 

• Column 4. Target Description: The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3-year MTEF period (i.e. three 

years in advance); for example, “7 Dispensaries constructed by 30 June 2024” 

• Column 5. Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for 

example, “5 Dispensaries constructed by 30 June 2022’’. 

• Column 6. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of Dispensaries.” 

• Columns 7 to 10: Cumulative Measures for each quarter: is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the 

upcoming financial year. For example, if the target is “5 Dispensaries constructed by 30 June 2021’’ the quarterly cumulates may be 2, 3, 4, 

and 5. 
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PBF 6.2 (a) 

FORM 11B (R): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR RECURRENT BUDGET 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME: ………………………………………………. 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME: ………………………………………....... 
PROJECT CODE: ……………….PROJECT NAME: ……………………………………................. 
OBJECTIVE No: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: ……………………………………..... 
TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: …………………………………………… 

 

Tick the appropriate (√) FYDP 
Other 

Activi
ty 
Code 

Activity 
Description 

Source of Financing Approved Annual 
Budget 

Planned Quarterly Expenditures (Projected Cash Flow) 

Quarter I Quarter II Quarter III Quarter IV 

1 2 3 4 5 6 7 8 

  Government      
Own Funds      
Total      

  Government      
Own Funds      
Total      

 

Notes 
Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or 
recurrent funding) and own funds. Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: C03C01 

• Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “ To conduct 2 days Workshop  on Public Finance Management to 

20 Staff  by 30 June 2022” 

• Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year. This is divided into 2 sources of 

funds: Government and Own Funds. Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and 

contributions from citizens or communities. 

• Columns 5 to 8. Quarter I, II, III, and IV: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each quarter, divided into 2 sources of funds: 

Government and Own Funds. 
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PBF 6.2 (b) 

FORM 11B (D): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME: ……………………………………… 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME: ……………………………………. 
PROJECT CODE: ……………….PROJECT NAME: …………………………………........... 
OBJECTIVE No: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: ………………………… 
TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ………………………………… 

 
Tick the appropriate 

(√) FYDP  
            Other 

 

Activity 
Code 

Activity 
Description 

Source of 
Financing 

Approved 
Annual 
Budget 

Amount to be Spent 
in Foreign Currency 
($,£,€,¥) 

Planned Quarterly Expenditures 
(Projected Cash Flow) 

Quarter I Quarter II Quarter III Quarter IV 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 

  Local       

Foreign       

Own Source       

PPP       

Total       

  Local       

Foreign       

Own Source       

PPP       

Total       
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Notes 
Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing 
(subvention or recurrent funding) and own funds. Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A03S02 

• Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “ To construct 5 Dispensaries by 30 June 2022” 

• Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year. This is divided 

into 2 sources of funds: Government and Own Funds. Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include 

revenues collected and contributions from citizens or communities. 

• Column 5. Amount of Total Budget to be spent in foreign currency ($, £, €, ¥): This will include spending in activities that will 

require forex. 

• Columns 6 to 9. Quarter I, II, III, and IV: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each quarter, divided into 2 

sources of funds: Government and Own Funds. 

• PPP=Government contribution to Public Private Partnership Project Financing 
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e  t  a 
D 

FY
D

P
 

II
 

 
 

PBF 6.3(a) 
 

FORM 14B (R): ANNUAL ACTION PLAN FOR RECURRENT BUDGET FOR THE FY ………….. 
 

VOTE CODE: …………………….VOTE NAME: …………………………….. 
SUB-VOTE CODE: ……………..SUB-VOTE NAME: …………………….... 

Objective 
Code and 
Description 

Target Code 
and 
Description 

 F
Y

D
P

 
 

R
 

Activity 
Code and 
Description 

Main 
Tasks 
(activity 
phases) 

Sub – 
Tasks 
(Milesto
ne) 

P
la

n
n

e
d

 

S
ta

rt
 D

a
te

 

P
la

n
n

e
d

 

F
in

is
h

 
D

a
te

 
A

p
p

ro
v

e
d

 
B

u
d

g
e
t 

W
o

rk
 

D
a
y

s 

Lead 
Agency 

Responsible 
Person 
(Officer) 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 1
0 

1
1 

12 13 

             

             

 
Notes 
Each row of this form describes a single activity. The form should only be used internally. 
• Column 1: The Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “C. Human capital developed 

and services delivery enhanced” Part of the Segment 2 code. 

• Column 2: The Target Code (A01S or B03S etc) as well its description, for example: “20 Staff Trained on Public Finance 

Management by 30 June 2024” 

• Columns 3 to 4: place a check mark (√) to link your target as appropriate with those planning frameworks as described in other 

forms above. 

•  Column 5: The Activity Code (A01S03, B03S01 or C01S02 etc) as well as the activity’s description, for example: “C01D05. To 

conduct training on Public Finance management by June, 2022’’, Part of the Segment 2 code. 

• Column 6: list main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 

• Column 7: list sub tasks or milestone which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 
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• Column 8: the date at which the activity should start. The start of an activity should include its procurement, where applicable. 

• Column 9: the date at which the activity should be completed. 

• Column 10: the approved budget of the target or activity. The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 

• Column 11: the expected workdays on the activity. Some activities may have long durations in which implementation is 

sporadic. For example, an activity “supervision of development projects” may take place over a 3 months period, but may only 

involve 2 workdays per month. 

• Column 12: the institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity. This should be shown as an 

institution, such as “MOFP 

• Column 13: the person responsible (accountable) for the completion of the activity. This should be listed as a position, such as 

“Commissioner for Budget, DAP, DHRM, etc.” 
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PBF 6.3(b) 

FORM 14B (D): ANNUAL ACTION PLAN FOR THE DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FY ………... 
 

VOTE CODE: …………………….VOTE NAME: …………………………….. 
SUB-VOTE NO: ……………..SUB-VOTE NAME: ……………………... 
PROJECT CODE …………….PROJECT NAME ……………................... 

 
 
Objective 
Code and 
Description 

 
 

Target Code 
and 
Description 

F
Y

D
P

 

R
 

 
 
 
Activity Code 
and 
Description 

 
 
 
Main Tasks 
(activity 
phases) 

 
 
 
 
Sub – Tasks 
(Milestone) 

P
la

n
n

e
d

 
S

ta
rt

 
D

a
te

 
P

la
n

n
e
d

 
F

in
is

h
 

D
a
te

 
A

p
p

ro
v

e
d

 
B

u
d

g
e
t 

W
o

rk
 D

a
y

s  
 
 
 

Lead 
Agency 

 
 
Responsible 
Person 
(Officer) 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 

             

             

 
Notes 
Each row of this form describes a single activity. The form should only be used internally. 
• Column 1: The Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “D. Physical infrastructure and 

working facility improved.” Part of the Segment 2 code. 

• Column 2: The Target Code (D03D) as well its description, for example :( D03D) Office accommodation constructed and maintained 

by June, 2024.” 

• Columns 3 to 4: place a check mark (√) to link your target as appropriate with those planning frameworks as described in other 

forms above. 

• Column 5: The Activity Code (D03D01) as well as the activity’s description, for example: “To construct new Office 

accommodation by June 2022” 

• Column 6: List main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 

• Column 7: List sub tasks or milestone which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 
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• Column 8: The date at which the activity should start. The start of an activity should include its procurement, where applicable. 

• Column 9: The date at which the activity should be completed. 

• Column 10: The approved budget of the target or activity. The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 

• Column 11: The expected work days on the activity. Some activities may have long durations in which implementation is 

sporadic. For example, an activity “supervision of Development project” may take place over a 1-month period, but may only 

involve 2 work days per month. 

• Column 12: The institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity. This should be shown as an 

institution, such as “SUMA JKT” 

• Column 13: The person responsible (accountable) for the completion of the activity. This should be listed as a position, such as DAP, 

DHRM, Regional Manager etc.” 
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FORM 14C: DETAIL IMPLEMENTATION PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FYR……. 
 

VOTE CODE: …………………….VOTE NAME: …………………………….. 
SUB-VOTE NO: …………………SUB-VOTE NAME: ………………………. 
PROJECT CODE ………………..PROJECT NAME …………………………. 

Activity Code 
and 

Description 

Sub – activity (Activity 
Phases) 

 
Ongoing / New 

 
Timeline (start – finish 
date) 

 
Budget 

Responsible 
Agency and 

Officer 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) 
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PERFORMANCE REPORTING FORM                                                                                                                                                                                                                          
MEF 7 
 

FORM 12A: QUARTERLY CUMULATIVE MTEF TARGET MONITORING FORM 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………. 
PERIOD COVERED: QUARTER ENDING …………….. IN THE FINANCIAL YEAR ……………………… 
BUDGET COVERAGE: (DEVELOPMENT OR RECURRENT) ………………………………………..………… 
PROJECT CODE AND NAME: ………………………………………………………………………………..….......... 
SUB-VOTE CODE AND NAME: …………………………………………………………………………..…............... 
OBJECTIVE CODE AND NAME: …………………………………………………………………..………………....... 

 
 

CODES AND 
LINKAGES 

ANNUAL 
PHYSICAL 
TARGET 

CUMULATIVE STATUS ON 
MEETING THE PHYSICAL 
TARGET 

 
EXPENDITURE STATUS 

 
REMARKS ON 
IMPLEMENTATION 

Target 
Code 

 
FYDP  

 
R 

 
Target Description 

Actual 
Progress 

Estimated 
% 
Completed 

O
n

 

tr
a
ck

 
A

t 
R

is
k

 

O
ff

 
tr

a
ck

 Cumulative 
Budget 

Cumulative 
Actual 
Expenditure 

% 
Spent 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 

             

 
Notes: Each row is a single target. Descriptions of each column are as follows: 
Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “D02S” 
Column 2 to 3: FYDP, R Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, R as follows: FYDP = Five Year Development Plan Phase Three, R = Ruling 
Party Manifesto. This will help link the MTEF target to other coordinating plans 
Column 4. Annual Physical Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example 
“5 Dispensaries constructed by 30 June 2022” 

       Column 5: this is the cumulative total as of the current quarter, for example “3 Dispensaries constructed by   15th December 2021’’. 
Column 6: Estimated % complete: if the target is quantitative divide the Actual Value by the Planned Value, for example; 4 Dispensaries constructed /7 
Dispensaries planned = 57% 
Columns 7-9 (Assessment): Check or tick one of the columns “on track,” “at risk” or ‘unknown” 
Columns 10-11: Cumulative Actual Expenditure as of Quarter XXX: this is the actual expenditure (not the disbursed or the released amount) while the 
Cumulative Budget is the amount that was expected to be spent (according to the cash flow plan) by quarter XXX. 
Column 12: % spent: the actual expenditure to date divided by the budgeted expenditure for the financial year. 
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MEF 7.2 
FORM 12B: QUARTERLY CUMULATIVE MILESTONE (PRIORITY) MONITORING FORM 

 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………….. 

 
Period covered: Quarter ending ……………..In the FY ………………………………………………............... 

 

 
Planned Key Priority 
Interventions or milestones 

 
Current Implementation Status 

Assessment  
Comments 

O
n

 

tr
ac

k
 

A
t 

R
is

k
 

O
ff

- tr
ac

k
 

1 2 3 4 5 6 

      

      

      

      

      

      

      
 

Notes 
Each row is a single milestone. Descriptions of each column are as follows: 
Column 1: Institution’s Key Priority intervention or milestone. Should be selected from the Institution’s 
MTEF Column 2 Brief implementation on the status for each priority area 
Columns 3, 4, & 5 General Assessment of key priority areas. Tick one only. 
Column 6 Comment: describe possible reasons for variation (if not on track) as well as remedial actions planned or implemented for 
each priority area. 
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MEF 7.3 
FORM 12C: OUTCOME INDICATOR MONITORING FORM 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………….. 
 

RESULTS AS OF THE END OF FINANCIAL YEAR ………………………… 
 

Objective 
Code and 
Description 

Target code 
and 
Description  

Indicator 
Name and 
description 

BASELINE INDICATOR 
TARGET VALUES 
(AS PER SP) 

ACTUAL 
INDICATOR 
VALUES 

CLASSIFICATIONS Source of 
Data / 
Means of 
verification 

Comment 

Base-
line 
Date 

Baseline 
Indicator 
Value 

y0 y+1 y+2 y+3 y0 y+1 y+2 y+3 FYDP III SDG R  

1  2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 

                  
 

Notes 
Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards achieving objectives; Descriptions of each 
column are as follows: 
Column 1. Objective Code and Description, the objective (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “C. Access to Health facilities 
Increased” 
Column 2. Indicator Name and Description: this is in two parts. The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is 
calculated) should be listed below it in a bullet or in parenthesis, for example: Number of Dispensaries constructed as a percentage of total Dispensaries 
expected to be constructed. 
Column 3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 
Column 4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase. 
Columns 5 to 8: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of 
implementation, as found in the Strategic Plan. (y0 = the end of the current financial year being planned, (y+1) = the next financial year, y+2 is the next two 
years and y+3 is the next three years 
Columns 9 to 12: Actual Indicator values: the actual or realized value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as 
found in the Strategic Plan. (y0 = the end of the current financial year being planned. 
Columns 13 to 15: FYDP, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, R as follows: FYDP = Five Year Development Plan, SDG= Sustainable 
Development Goals R = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other coordinating plans 
Column 16: The source is where the indicator is collected (its data source) while means of verification is the supporting evidence that the indicator may have. 
Column 17: Comment: any comment describing implementation. 
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MEF 7.4 (a) 
 

FORM 13A: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL OVERVIEW 
 

VOTE CODE: ………VOTE NAME ………………………………………………………….. 
CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING …….. IN THE FINANCIAL YEAR…............................................................. 

 
 
 
 
ITEM / COMPOSITION 

BUDGET RELEASED ACTUAL EXPENDITURE 

Amount 
in TShs. 
(Millions) 

% of Total Amount 
in TShs. 
(Millions) 

Amount Released as 
a % of the Budget 
Amount (4 ÷ 2) 

Amount 
in TShs 
(Millions) 

Actual 
Amount as a 
% of the 
Budget 
Amount (6 ÷ 2) 

% of 
Total 

1 2 3 4 5 6 7 8 

EXPENDITURE BY BUDGET 
CATEGORY 

       

PE        

OC        

Development Local Funds        

Development Foreign Funds        

Total  100     100 

Notes: This report should be printed from the Integrated Financial Management System (IFMS) 
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MEF 7.4 (b) 
FORM 13B: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL DETAILS 

 
       VOTE CODE: ……………. VOTE NAME: …………………………….. 

CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING …… IN FY……………………………… 

 
ITEM / COMPOSITION 

BUDGET RELEASED ACTUAL REVENUE/EXPENDITURE 

Amount 
in TShs. 
(Millions) 

% of 
Total 

Amount in 
TShs 
(Millions) 

Amount Released 
as a % of the 
Budget Amount   
(4 ÷ 2) 

Amount 
in TShs 
(Millions) 

Actual Value as a 
% of the Budget 
Amount 
(6 ÷ 2) 

% of Total 

1 2 3 4 5 6 7 8 

EXPENDITURE BY SUB-VOTE 
(Recurrent Only) 

       

Sub-Vote 1001        

Sub-Vote 1002        

etc        

Total       100% 

EXPENDITURE BY SUB-VOTE 
BY 
PROJECT (Development funds 
only) 

       

Sub-Vote 1        

Project 1        

Project 2        

Sub-Vote 2        

Project 1        

Project 2        
Total       100% 

Notes: This report should be printed from the Integrated Financial Management System (IFMS) 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
 

FORM 13C1: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT - OWN SOURCE REVENUES (LGA'S) 
Council Name: …………………………… 
Quarterly Financial Report as at……………………………. 
All amounts in Tanzanian Shillings  
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
 

FORM 13 C2: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT – TRANSFERS (LGA'S) 
Council Name: 
Quarterly Financial Report As At: …………………………… 
All amounts in Tanzanian Shillings 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
 

FORM 13 C3: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT – EXPENDITURE (LGA'S) 
Council Name: 
Quarterly Financial Report As At: ……………………………… 
All amounts in Tanzanian Shillings 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
 

FORM NO. 13 C4 QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT - SECTORS (LGA'S) 
Council Name: 
Quarterly Financial Report As At: ……………………….. 
All amounts in Tanzanian Shillings 
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FORM NO. 13 C5: QUARTERLY FINANCIAL AND PHYSICAL PROGRESS REPORT FOR LGA DEVELOPMENT ACTIVITIES 
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FORM NO. 15B: FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN SECTOR DEVELOPMENT 
PLANS – EXECUTION LEVEL 

FINANCIAL YEAR: 
…… 

                

VOTE CODE: ................................. VOTE NAME: .................................... 
SUB-VOTE NO: ...................... SUB-VOTE NAME: ........................... 

      

      

PERIOD COVERED: ……………               

Objective:                 

Sector Employment 
Opportunities 
(Project 
Name) 

Project 
Code 

Target 
Description 

Activities 
code and 
description 

Total 
approved 
budget 
(Tshs) 

Actual 
Release 
(Tshs) 

Name 
of 
Region 

Name 
of 
District 

Total 
actual 
No. of 
jobs 
created 

Actual number of jobs created segregated 
by sex and age groups 

          Male Female 

          15*
- 
35 

36- 
60 

61 
+ 

Total 15- 
35 

36- 
60 

61 
+ 

Total 

                  

                  

                  

 Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional Secretariats (RS) and Local Government 
Authorities (LGAs) 

1 This form should be filled quarterly and;              

 
2 

Submitted to the Permanent Secretary Prime Minister’s Office, Policy, Parliament, Labour, 
Employment, Youth and Disables 

         

 15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004         
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FORM 6.2: FUND DISBURSEMENT FOR DEVELOPMENT PROJECTS IMPLEMENTED BY VOTES AS AT………. 
 
VOTE NO: ……………….VOTE NAME: ………….. 
SUB VOTE NO: .................SUB VOTE NAME: ……………… 

 
Column4: Cumulative Disbursement: The last cumulative disbursement of fund for particular project 
Column5:  Disbursement this Month: The disbursement of fund for project in particular month 
Column6:  Total Disbursement to date: Equal to Column 4 + Column 5 

 

PROJECT 
CODE AND 
NAME 

Approved 
Budget 

Revised 
Budget 

Cumulative 
Disbursement  

Disbursement 
this Month 

Total 
Disbursement to 
date  

Budget 
Balance 

% Budget 
Performance 

        

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) 

        

        

        

        

        
TOTAL        


